Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

บ้านชั้นเดียว บ้าน บ้าน บ้าน ตามใจคนอยู่ค่ะ

เริ่มอยากจะสร้างบ้านก็หาข้อมูลเยอะมากๆๆๆ จนเพื่อนที่ทำงานเรียกว่าสาวกพันทิพย์ เปิดอยู่ห้องเดียวแหละค่ะ**ชายคา**

สงสัยเรื่องอะไร ก็จะ search หาเป็นคำ ๆ เช่น ห้องน้ำ ห้องครัว ชักโครก...
    เพื่อดูว่าแต่ละคนใช้แบบไหนแล้ว ดี ไม่ดี มีปัญหาตรงไหนบ้าง

ตอนออกแบบบ้านเนื่องจากมีข้อจำกัดหลายอย่าง เช่น ที่ดินหน้าแคบแค่ 17 เมตร บริเวณที่จะสร้างเคยมียุ้งข้าว-ห้ามสร้างตรงนี้ ห้องนอนของแม่ต้องอยู่ทิศเหนือของลูก ฯลฯ  การออกแบบก็ดูจากการใช้สอยจริง+เฟอร์นิเจอร์เดิม  คิดล่วงหน้าว่าจะให้อะไรวางตรงไหน ประหยัดเงินค่ะ

เลยคิดๆๆๆค่ะ นานมาก แก้แบบไปไม่รู้กี่รอบกว่าจะได้ของจริงเอาไปให้หลานชายเขียนแบบค่ะ เพราะ...มีแบบ/แปลน ในใจแล้วว่าอยากได้แบบไหน หลานชายจบช่างก่อสร้างแล้วเรียนต่อสถาปัตย์ แต่ไม่ได้ช่วยในเรื่องออกแบบหรือแนะแนวอะไรเลยนะคะ เขียนตามความต้องการของเราล้วน ๆ เพียงแต่แนะนำเรื่องข้อจำกัด ของหลังคา ไม่ลงตัว ต้องขยายห้อง ขนาดของหน้าต่าง ประตู ประมาณนี้ค่ะ

เริ่มนับศูนย์ก่อนเลยค่ะ บ้านเก่าเมื่อปี 48 โดนน้ำท่วม+ปลวกขึ้น

จากคุณ : เอื้ออารี - [ 5 มี.ค. 52 23:14:20 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com