Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ปรึกษาการเดินท่อประปาจากปัญหาดินรอบบ้านทรุด

สวัสดีครับ อยากขอคำปรึกษาหน่อยครับ พอดีท่อน้ำที่บ้านรั่ว ได้ยินเสียงน้ำรั่ว ตรงข้อต่อตัวที่ 1 หลังออกมาจากปั๊มน้ำ คิดในใจว่าโชคดีที่หาจุดเจอ โดยจุดนี้ฝังอยู่ใต้ดินในสนามข้างบ้านที่มีการอัดดินแล้วปูแผ่นทางเดินซะอย่างดิบดี

เรียกช่างมา ช่างเปิดแผ่นปูทางเดินออกมา แล้วก็ขุดดินขึ้นมา ตกใจครับเพราะมันไม่ได้รั่ว แต่มันแบบจะหักเลย!! แม่เจ้า! ช่างที่เราใช้บอกว่าน่าจะเกิดจากดินทรุด และ อัดดินเพื่อปูแผ่นทางเดินมันเลยมีน้ำหนักกดทับทำให้ตรงจุดต่อมันทรุด อืมมม....ฟังดูมีเหตุผล

แล้วช่างก็เปลี่ยนข้อต่อ 3 ทางใหม่ และต่อท่อใหม่ โดยต่อโดยใช้กาวใสที่ใช้กับงานประปาทาถู ทาถู แล้วก็ประกบ รอให้แห้งสัก  5 นาที

ระหว่างที่รอ ช่างสุดหล่อก็บอกว่าท่อมันต่อได้ไม่ดีนัก เพราะระดับท่อมันเพี้ยน มันไม่เสมอกันพอดี กลัวว่าเกิดน้ำแรงๆแล้วจะเสียได้และก็ไม่รู้ว่ามีจุดอื่นอีกหรือเปล่า แต่พี่ลองๆ ฟังแล้วไม่ได้ยิน แถมแนะนำว่าน่าจะวางท่อน้ำแบบเดินลอยจะดีกว่า ดูแลและซ่อมแซมง่ายกว่าเยอะ (ผมก็รู้แตบ้านในโครงการก็ทำไว้ใต้ดินหมดนี่)

ใช้ๆไปไม่เกิน 2 ชั่วโมงมันก็รั่วอีกแล้วครับ เซ็งโคตร **** แล้วจะให้ช่างมาหาจุดรั่วใหม่ (หรือจะเป็นจุดเดิม) นี่ต้องรื้อแผ่นทางเดิน ทุบปูนที่เทเป็นที่ล้างจานหลังบ้านหมด ท่าทางจะเรื่องใหญ่ แล้วก็ไม่รู้ว่าจะเจอครบไหม จึงเริ่มสนใจการเดินท่อแบบไม่ฝังดินขึ้นมา จึงอยากถามว่า

1. เป็นเพื่อนๆ จะทุบและรื้อเพื่อหาจุดรั่ว หรือเดินท่อใหม่เลยดีครับ
    2. หากจะเดินท่อใหม่แบบไม่ฝังดิน แล้วตรงจุดท่อที่เข้าตัวบ้านจะทำยังไงครับ เพราะหากเข้าใจไม่ผิด มันก็อยู่ใต้ดินใต้บ้านใช่ไหม
    3. ท่อที่อยู่ให้ตัวบ้านมีโอกาสรั่วมากไหมครับ แล้วผมต้องทุบพื้นห้องน้ำหรือกำแพงห้องน้ำ หรือ พื้นในห้องครัว หมดเลยไหมนี่

กลุ้มครับ แถมแฟนก็บ่นหนักๆเรื่องนี้อีกด้วย ขาดแคลนกำลังใจจริงๆ!!!!!!

จากคุณ : Post-er - [ 9 มี.ค. 52 14:56:35 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com