Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอคำแนะนำ ระบบท่อน้ำ และปั๊มน้ำ ช่วยด้วยครับ

กำลังเริ่มจะทำระบบท่อน้ำ แต่มึนตึ๊บเพราะไม่มีความรู้ตรงนี้มากนัก กลัวแรงดันน้ำไม่พอ  วานฝากคุณต้นโพธิ์ต้นไทร และท่านผู้รู้ทุกท่านช่วยกันแนะนำด้วยครับ
    โจทย์คือโครงการรีสอร์ทเล็กๆ แถบโคราช มีบ้านเล็ก 4 หลัง และบ้านสองชั้น 1 หลัง (ซึ่งมีห้องน้ำ1 ห้อง อยู่ชั้น 2 ) ตามรูปเลยครับ
    1. กะว่าใช้ ท่อ 2 นิ้วจากแทงค์ไปปั๊ม และจ่ายไปถึงแต่ละบ้าน จากนั้นเป็นท่อ 1 นิ้ว เดินเข้าไปในบ้าน แล้วค่อยแยก เป็น 4 หุนไปแต่ละจุด  แบบนี้แรงดันน้ำโอเคมั้ยครับ
    2. pump 1 และ 2 ควรใช้ยี่ห้อ และกำลังขนาดเท่าไหร่ครับ โดยเฉพาะ pump 2 เนื่องจากมีติดตั้งเครื่องทำน้ำร้อนด้วย เลยอยากให้น้ำไหลแรงพอและสม่ำเสมอ (จาก pump 2 ถึงจุดไกลสุด ประมาณ 100 เมตร)
    3.ช่วยดูพวกวาล์วต่างๆให้ด้วยครับว่าควรมีชนิดไหน และอยู่ตำแหน่งใดบ้าง  

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

จากคุณ : white koala - [ 13 มี.ค. 52 08:35:06 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com