Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

++บ้านเราค่ะ ตั้งแต่เริ่มต้นจนปัจจุบัน++

จริงๆ อยากจะทำเป็นบล็อกมากกว่า แต่ทำไม่เป็นอ่ะค่ะ ฮือๆ

บ้านนี้เริ่มต้นจากการที่เราอยากทำบ้านให้แม่และพี่สาว ซึ่งอาศัยอยู่กับคุณยายมานานแล้ว แม่เราอยู่สระบุรีค่ะ กลับบ้านเป็นครั้งคราวเท่านั้น ได้ฤกษ์ดี ซื้อที่ดินด้วยเงินสดมาแปลงหนึ่ง จึงกู้ธนาคารเพื่อทำบ้าน (เพราะเงินสดดันไปจ่ายค่าที่ดินหมด เหอะๆ เศร้ากับชีวิต) ใช้แปลนบ้านของกรมโยธาและผังเมือง ซึ่งขอฟรี และยื่นกับธนาคารได้เลย กู้แค่ 7 แสนบาทค่ะ กู้ตั้งแต่เดือน กันยายน 2551 แต่ฝนตกหนักรุนแรงทุกวัน เลยผลัดวันประกันพรุ่งไปเรื่อยๆ เพราะช่วงนั้นน้ำมัน 140 เหรียญ วัสดุก่อสร้างก็แพงหูฉี่ เงินเท่านี้คงจะทำอะไรไม่ได้มาก เลยได้แต่รอๆๆๆๆ

ผู้รับเหมาที่เราจ้างเป็นน้าเราเองค่ะ บ้านขนาด 130 ตร.ม. ในแปลนมีแค่ 3 ห้องนอน 1 ห้องน้ำ 1 ห้องครัว แต่ครอบครัวเรา มีหลานที่กำลังจะโตเป็นหนุ่มเลยตกลงใจทำเป็น 4 ห้องนอน ส่วนห้องน้ำกะว่าจะทำภายนอกเพิ่มคราวหลัง (ถ้ามีเงิน) ไม่สนใจคำแนะนำของคนนอกบ้านที่บ่นๆ ว่าบ้านจะมีห้องโถงเล็กเกินไป และอะไรอีกมากมาย บลาๆๆๆๆ เราไม่ค่อยสนใจเพราะคิดว่าที่เค้าพูดก็มาจากความหวังดี แต่ที่เราทำเพราะอยากให้ทุกคนมีพื้นที่ส่วนตัวในบ้าน บ้านหลังเล็กมาก แต่เป็นความภาคภูมิใจ ที่อายุเท่าเราก็ยังพอทำอะไรๆ ให้แม่ภูมิใจได้บ้าง อิอิอิ (เราอายุ 27 ค่ะ)

ปล เราซื้อคอนโดอยู่กรุงเทพอยู่แล้ว กลับบ้านเฉพาะเสาร์-อาทิตย์ค่ะ เดี๋ยว up รูปให้ดูเรื่อยๆ นะคะ ด้านล่างเป็นช่วงเดือน พย 2551 เริ่มลงเสาเอก เสาโท แบบชาวบ้านของแท้เลยค่ะ

แก้ไขเมื่อ 16 มี.ค. 52 13:19:06

จากคุณ : noo&deer - [ 16 มี.ค. 52 12:48:57 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com