Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

กำลังจะขายบ้าน ขอความรู้หน่อยค่ะ กำลังงง ๆ อยู่

รบกวนถามหน่อยค่ะ
    ไปซื้อบ้านใหม่ กำลังจะย้ายไปอยู่ (เพิ่งโอนไปตอนสิ้นปี) แล้วตอนนี้กำลังจะขายบ้านที่อยู่ปัจจุบัน อยากทราบรายละเอียดตามหัวข้อนี้เลยค่ะ
    1. บ้านที่ซื้อใหม่เป็นการกู้ร่วม (สามีภรรยาจดทะเบียน) แต่บ้านเก่าเป็นชื่อสามีคนเดียว ตอนที่ซื้อบ้านเก่ายังไม่ได้แต่งงาน ทราบมาว่า ซื้อบ้านใหม่ แล้วขายบ้านเก่า ถ้าไม่เกิน 1ปี สามารถขอภาษีเงินได้คืนได้ แบบนี้เข้าข่ายที่จะขอคืนมั้ยคะ
    2. ค่าใช้จ่ายทั้งหมดในการขายบ้านมีอะไรบ้างคะ ซื้อมาและมีชื่อในทะเบียนบ้าน เกือบ 7 ปีแล้วค่ะ  ราคาขายประมาณ 1.8 ล้าน
    3. บ้านหลังเก่าที่จะขาย ยังเป็นหนี้แบงค์อยู่เกือบ 4 แสน เราต้องปิดบัญชีก่อนมั้ย  หรือว่าซื้อขายได้เลย อย่างไหนดีกว่ากันคะ แต่จริงๆยังไม่สะดวกปิดค่ะ เพราะ เงินที่มี เอาไปตกแต่งบ้านใหม่แล้ว

ขอบคุณทุกๆคนล่วงหน้านะคะ

จากคุณ : องศาออมสิน - [ 17 มี.ค. 52 16:24:12 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com