Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ฝันฉันสลายเมื่อ คนขายบ้านเริ่มหัวหมอ

เรื่องมีอยู่ว่า เราได้ไปดูบ้านเป็นบ้านที่ หมู่บ้านหนึ่งไว้เราจะมาบอกในภายหลัง เป็นบ้านทาวน์เฮ้า ชั้นเดียว มี 2 ห้องนอน 1 ห้องน้ำ มีที่จอดรถยนต์ 1คัน แล้ว ก็โทรไปถาม เจ้าของบ้านตามหมายเลขที่มันบอกไว้ เข้าบอกราคากับเรา 770,000 บาท แล้วเรากับพี่สาวก็ต่อได้เหลือ 730,000 บาท แต่ เราก็ได้ต่ออีก แต่ เราก็ได้เกริ่นๆกับ จข บ้านว่า ต้องรอดูราคาประเมิณก่อนเพราะ หมู่บ้านนี้ราคาเริ่มต้นแต่แรกราคาแค่ 560,000บาท แต่ ไอ้เจ้าของมันโกหกว่า 600,000บาท ตอนมันซื้อมา เรามาทราบราคาที่แท้จริงนี้จาก จนท ประเมิน หลังจากที่เราเดินเรื่อง จ่ายค่าประเมินไปแล้ว ที่2500บาท เค้าประเมินให้ เราที่ 650,000 บาท เราก็เลยโทรไปเจรจา กับ เจ้าของบ้าน ว่าเราขอลดราคาให้เหลือ 700,000 บาท ได้มั้ย เพราะราคาประเมินมันออกมา เท่านี้ หลังจากเราพูดแค่นั้นแหละ เจ้าของบ้าน (หรือเปล่า) โวยวายว่า อะโตย (ภาษาใต้) ซื้อที่สุราษ  เหลือ 700,000บาท เองหรอ (โวยวาย กิริยา เปลี่ยนจากหน้ามือเป็นหลังมือเลยค่ะ ) แล้วเราก็พูดต่อว่า แล้วค่าโอนขอให้ช่วยได้มั้ย คนละครึ่ง โหยมันได้ยินแค่นั้นแหล่ะ ด่ากระจาย ลดราคาขนาดนี้แล้วยังจะให้จ่ายด้วยหรอ แล้วเราก็พูดอีกว่า แล้วมันจะต้องเรียกเก็บค่าภาษีเงินได้อีกนะ มันก็โวยอีก มีอีกเยอะบรรยายไม่รู้จักจบสิ้น จนสุดท้าย เจ้าของบ้าน(หรือเปล่า) ก็พูดอีกว่า งั้นคุณก็ จ่ายค่ามัดจำมา 50,000บาท ดิฉันได้ยินแค่นี้อารมณ์ดิฉันขึ้นฉุดไม่อยู่เลยละค่ะเจ้าประคุณเอ้ย ..ดิฉันก็สวนไปทันควัน โอ้ยพี่ เก็บค่ามัดจำ 50,000บาท หมู่บ้านโครงการหรู ๆ เค้ายังไม่เก็บกันขนาดนี้เลย เวอร์เกินไป แล้ว ตั้งแต่แรกทำไมไม่พูดถ้าพี่พูดขึ้นมานะ เรื่องมันก็จะไม่เดินไปถึงขนาดนี้หรอก (เพราะดิฉันจะไม่เอาเลย) เพราะนี้ก็เสียค่าประเมินไปแล้ว ด้วยนะค่ะ 2500บาท เสียดายอ่ะ ดิฉันก็เลยบอกกับมันไปว่า ไม่เอาแล้ว จะไปขายกับใครก็ ไป พี่ที่ทำงาน เค้าก็แนะนำว่าอย่าไปเอาเลย ดิฉันคิดว่าเค้าคงจะหากินกับค่ามัดจำบ้าน  ดิฉันเสียค่าโง่ไปเลยค่ะ  สุดโกรธ เพราะเอกสารทุกอย่างเรียบร้อยแล้วรอแต่จะยื่นกู้อย่างเดียว ไว้วันหลัง ดิฉันจะเอารูปบ้านมันมาโพสให้ดูค่ะ เลวสุดๆๆ แล้วมันก็ขี้โม้ ว่ามันหน่ะรวย มีบ้านอยู่แล้ว ซื้อให้เมียอยู่ เฉยๆๆ ดิฉันคิดว่าคนรวยอะไร ซื้อบ้าน แต่ กู้กับธนาคารออมสินอยู่ เลย ถ้าคนเค้ารวยจิง เค้าไม่เข้าแบงค์กัน หรอกมันคงคิดว่าจะหรอกดิฉันได้

จากคุณ : seleung - [ 19 มี.ค. 52 10:59:53 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com