Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

รบกวนเรื่องปั๊มน้ำ(อีกแล้ว)ค่ะ

ขอเรียนถามผู้เชี่ยวชาญนะคะ น้าต้นโพธิ์ฯหรือท่านอื่นก็ได้ค่ะ
    เข้ามาศึกษาข้อมูลได้สักพักค่ะ แต่พอจะให้ช่างทำจริงๆก็ยังสงสัยอยู่ แล้วก็ขอสารภาพว่าไม่ค่อยเข้าใจภาษาช่างน่ะค่ะ

โจทย์คือ
    1.บ้านเป็นบ้านเดี่ยว สองชั้น ถ้งเก็บน้ำจะใช้เป็นแทงค์สแตนเลสตั้งบนดินค่ะ แล้วก็ถ้าอยู่คนเดียวจะใช้ปั๊มขนาด200วัตต์พอไหมคะ ไม่แน่ใจว่ายี่ห้อไหนคุ้นๆว่าเคยเห็น  (อยู่คนเดียวค่ะ บ้านเขตเทศบาลน้ำไหลดีค่ะไม่อ่อน) ..อย่างเพิ่งว่าหนูดื้อเพราะแนะนำอยู่แล้วว่าควรเป็น250วัตต์  .แค่สงสัยนิดนึงค่ะ

2.ปั๊มมิตซูดีที่สุดจริงหรือ คืองี้ค่ะจากข้อมูลคนรู้จักรอบๆตัวที่ใช้มิตซูมีทั้งสองเสียงทั้งดีและไม่ประทับใจ (เสียงดังทั้งตอนปั๊มและตอนตัด พังง่าย?)ที่แน่ๆที่บ้านพ่อเปลี่ยนมาใช้ฮิตาชิค่ะ หลังจากมิตซุพังไปสองเครื่อง(ในเวลาเกือบ18ปี) แต่บ้านลูกพ่อบอกก็เลือกเอา.. หนูก็สับสนสิคะทีนี้ ในท้องตลาดก็มีหลายยี่ห้อเหลือเกิน ทั้งเสียงในนี้ส่วนใหญ่ก็ไปทางยี่ห้อนี้ ยังไงก็อยากฟังเสียงผู้ใช้ยี่ห้ออื่นบ้างค่ะ

3.มีคนแนะนำว่าระบบน้ำควรให้ผ่านปั๊มตอนน้ำไหลอ่อน ถ้าน้ำยังไหลดีอยู่ก็ไม่ต้องให้เครื่องปั๊มจะได้ช่วยประหยัดค่าไฟ คือให้ช่างทำแบบ 2 in1  ถ้าเราจะทำแบบที่ว่านี้ไดอะแกรมการติดตั้งจะออกมาเป็นไงคะ  (หนูprintไดอะแกรมของน้าต้นโพธิ์ฯมาดูแล้วค่ะ )..จะยุ่งยากกับช่างไหมคะ แล้วต้องซื้อวาล์วหรืออุปกรณ์อะไรเพิ่มอีก   หรือว่าไม่จำเป็น ให้ติดตั้งแบบมีปั๊มอย่างเดียวเลยปั๊มเขาจะทำงานอัตโนมัติเอง ..โอยมึน

รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ(ไม่รู้เรื่องเอาเสียจริงๆ) ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : stardust girl - [ 24 มี.ค. 52 14:25:51 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com