Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ทำไงดี อุณหภูมิบนฝ้าเพดานตอนเที่ยง 46องศา เปิดแอร์มาเป็นปี ไม่เคยทำอุณหภูมิได้ต่ำกว่า 27 องศาเลย

สวัสดีครับ

ผมมีปัญหาแทบคลั่งเลยครับ เป็นที่รู้กันว่าสองวันที่ผ่านมาอากาศร้อนตับแตกเลย - -''

บ้านผมเป็นบ้านเก่าครับ อายุ 15 ปีแล้ว สมัยก่อนไม่รู้จักหลอกครับ ฉนง ฉนวนกันความร้อน

จะเอามาติด ก็กลัวมันจะรับน้ำหนักไม่ไหว พาลบ้านจะพังมาทั้งหลัง

ที่บ้านมีปัญหาเรื่องระบบทำความเย็นมาก

ชั้น 2 ที่บ้านเวลาเที่ยงจะร้อนมาก อยู่ไม่ได้เลยถ้าไม่เปิดแอร์ ถึงเปิดก็ไม่มีเย็น ต้องเปิดพัดลมช่วยอีก 2 ตัว เวลาเย็นพระอาทิตย์ก็ส่องเข้าห้องนอนอีก เวลานอนลง เหมือนเอาที่นอนไปตากแดดมาเลยครับ มันอุ่นมาก

เมื่อวานด้วยความอยากรู้ ผมเปิดฝ้าเพดานชั้น 2 แล้วโยนปลอดวัดอุณหภูมิขึ้นไป รอประมาณ 1 ชั่วโมง เอามาดูแทบไม่อยากจะเชื่อ 46องศา ทำน้ำอุ่นได้เลย

มีห้องเล็กๆ 1 ห้อง ขนาด 6x3 เมตร แอร์มิซู 13000 BTU ยังเอาไม่อยู่ครับ

ในห้อง 38 องศา นี่อุณหภูมิห้องผมในที่ร่มนะครับ  เปิดแอร์ทิ้งไว้ 2 ชั่วโมง ออกไปนอกบ้าน กลับเข้ามา ยังทำความเย็นได้ที่ 33 องศา

ถ้าหากเปิดทิ้งไว้ตั้งแต่ 2 ทุ่ม จนถึง 6 โมงเช้า จะปรับอุณภูมิเหลือ 28

พูดง่ายๆว่าห้องนอนบ้านผมที่ช่างบอกใช้แอร์ 9000 BTU ก็พอ แต่ผมใช้ 13000 BTU ยังทำความเย็นได้แค่ 27 องศา ในเวลา 10 ชั่วโมง

และที่สำคัญ เวลาเที่ยงคืนผมเช็คบนเพดานอีกรอบ ได้ที่ 37 องศา

ถ้าบ้านเพื่อนๆ เป็นแบบนี้ เพื่อนๆจะเลือกจัดการบ้านอย่างไรดีครับ

ห้องเท่ามดดิ้นตาย วางได้แค่เตียงกับ TV 6x3เมตร  เปลี่ยนใช้แอร์ 18000 BTU

หรือ

รือหลังคาทำให้หมด อันนี้งานใหญ่แน่ๆ ช่างแถวบ้านบอกว่ามีความเป็นไปได้ที่จะลดจาก 46องศา เหลือ 30 ต้นๆ

เอาไงดีครับ

จากคุณ : ผัดกะเพราหมูกรอบ - [ 18 เม.ย. 52 22:48:07 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com