Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ถ้าลูกๆโตพร้อมจะแยกห้องนอนแล้ว ให้ลูกอยู่ด้วยกันดีหรือแยกห้องใครห้องมันดีครับ

ฟังคำถามแล้วเหมือนน่าจะไปถามที่ห้องอื่น แต่คิดว่าถามห้องนี้ล่ะครับ เพราะมันเกี่ยวกับบ้าน

คืออยากถามผู้ที่มีประสบการณ์ในการซื้อบ้านหรือสร้างบ้าน ที่คงมีห้องของลูกๆไว้ด้วย ตอนที่ลูกยังเล็กอยู่ ก็คงต้องนอนห้องพ่อแม่ด้วยกันไปก่อน แต่พอหลังจากที่ลูกโตขึ้นแล้ว ก็คงต้องมีการขยับขยายไปนอนห้องส่วนตัวของพวกเขา

ทีนี้ผมอยากรู้ว่า ถ้าให้เด็กๆแยกไปนอนต่างหาก มี 2 แบบคือ
    - เด็กๆแยกไปนอนห้องใครห้องมันเลย พี่ห้องนึง น้องห้องนึง หรือ
    - เด็กๆแยกไปนอนในห้องเดียวกัน อยู่ด้วยกันพี่น้อง

ที่ถามคือกำลังจะสร้างบ้านครับ ชั้นบนตอนแรกคิดไว้ว่าจะมี 3 ห้องนอน
    คือห้องนอนใหญ่ของผมกับภรรยาห้องนึง แล้วก็ห้องเล็กของลูก 2 คน
    คนละห้อง เผื่อไว้ตอนแกโตขึ้นแล้ว
    แต่ก็กำลังคิดว่า ถ้าเด็กๆโตขึ้นแล้ว ก็ให้แยกไปนอนห้องเดียวกันจะดีกว่าไหม
    เพราะจะได้มีเพื่อนคุย ไม่เหงา ซึ่งน่าจะดีกว่าแยกไปอยู่ห้องใครห้องมัน
    จึงคิดว่า เอา 2 ห้องนอนพอไหม ห้องของเด็กจะได้มีพื้นที่เพิ่มขึ้น และมีห้องน้ำในห้องเลย

ไม่ทราบพอจะเข้าใจไหมครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์ครับ

จากคุณ : cherubim - [ วันแรงงาน 12:47:28 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com