Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

คอมแอร์ / งู / แล้วก็เงิน 7000 บาท

มาเล่าให้ฟังเฉยๆ ครับ เผื่อว่าอาจจะช่วยให้บางคนตัดสินใจได้เร็วขึ้นก็ได้

1.ตัวคอมแอร์หรือคอยร้อนที่อยู่นอกบ้านของผมสูงจากพื้นไม่มาก (ระดับหน้าอก) มันมีงูครับ ไม่รู้เลื้อยเข้าไปได้อย่างไร ทั้งที่เปิดใช้งานทุกคืนยันเช้า และผมก็ไม่รู้ว่าเลื้อยเข้าไปตั้งแต่ตอนไหน

2.มารู้ก็เมื่อมีเด็กเล่นกันเสียงดัง พยายามเอาไม้เขี่ยงูเล่น ก็ไปดูปรากฏว่างูตายไปแล้วครับ ตัวแห้งเป็นปลาย่าง ขดกองอยู่ภายใน ระหว่างใบพัดลมกับแผงระบายความร้อน คาดว่าน่าจะตายตั้งแต่คืนแรกที่เข้าไปเพราะความร้อนและออกไม่ได้ ตัวก็ขนาดนิ้วหัวแม่มือยาวประมาณ 2 ฟุต

3.เรื่องนี้มันเกิดตั้งแต่ 3-4 เดือนมาแล้วนะครับ ตอนแรกที่เจอก็พยายามจะเอาออก แต่ค่อนข้างยากสำหรับผม เพราะน๊อตบางตัวผมไขไม่ออก (ต้องไขหลายตัวเอาเหล็กที่ครอบออก) เลยปล่อยทิ้งไว้อย่างนั้น เพราะก็เห็นว่ามันก็ไม่ได้ทำอะไรเสียหาย และอยากจะประดับเอาไว้อย่างนั้นด้วย

4.เดือนมีนาอยากจะล้างแอร์เพราะเกือบปีแล้วที่ไม่ได้ล้างใหญ่ และก็คิดว่าน่าจะล้างเตรียมต้อนรับเดือนเมษาซะที แต่ก็ไม่ได้โทรตามช่าง จนหมดเดือน จนกระทั่ง.....

5.วันที่ 1 พ.ค.แม่บ้านโทรไปบอกว่าแอร์ไม่เย็น ผมกลับมาก็ลองเปิดแอร์ ก็ไม่เย็นจริงๆ มีแต่ลมออก คิดว่าน้ำยาแอร์คงจะรั่ว มีตามดที่ไหนสักแห่ง เพราะแอร์อีกตัวเคยเป็น แต่ไม่ได้ออกไปดูคอมแอร์ข้างนอก โทรตามช่างเลยครับ เพราะจะมีญาติมาพักที่บ้านและก็จะให้ล้างแอร์ทั้งบ้านด้วยเลย

6.ช่างบอกว่ามีงูแห้งเลื้อยมาขัดใบพัดลมคอมแอร์ของผมทำให้ใบพัดไม่หมุน มันเลยไม่ระบายความร้อน ตัวคอมฯ ร้อนมากๆ มันเลยพัง  

7.ผมมาคิดดู งูเมื่อมันแห้งมากๆ มันจะเบา เลยถูกพัดลมดูดปลิวมาขัดกับตัวใบพัดลม แต่เนื่องจากมันยังเหนียวและมีกระดูกสันหลัง มันเลยไม่ขาดง่ายๆ มันเลยคาอยู่อย่างนั้นจนใบพัดหยุดหมุน

8.ผมเสียเงิน 7000 ค่าเปลี่ยนคอมลูกนั้น (สะอื้น)

9.และผมจะเสียเงินเพียง 500 บาท ถ้าผมตัดสินใจโทรเรียกช่างมาล้าง (2 เครื่อง)ตั้งแต่ มีนา และให้ช่างเอาซากงูออกให้

10.ล้างแอร์กันเถอะครับ

จากคุณ : popcop765 - [ 6 พ.ค. 52 18:19:42 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com