Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

>>> ขอถามเรื่องการซื้ออคอนโดครับ ผมไม่มีความรู้ในการซื้ออสังหาริมทรัพย์เลย รบกวนด้วยครับ <<<

คือผมสนใจ condo villa sathorn ครับ น่าจะอยู่ประมาณ 3 ล้านครับ

สิ่งที่สงสัยคือ

ถ้าเงินเดือนผมไม่มากนัก แต่ว่าพ่อแม่ช่วยผ่อน นะครับ

เวลากู้นี้สามารถกู้หลายชื่อได้ไหมครับ (เช่นประมาณว่า กู้ชื่อแม่และชื่อผม)

2 คนรวมกันนี้ต้องมีรายได้เป็นกี่เท่าของเงินผ่อนหรอครับ

ต้องมีหลักประกันไหม (ถ้าต้องมี เป็นบ้าน หรือบริษัท อะไรแบบนี้ได้ป่ะครับ)

แล้วเคยเห็นเค้าบอกว่ามี ผ่อน ดาว ด้วย หมายถึง เงินดาว แต่ใช้ผ่อนเอา ใช่ไหมครับ

ละตอนนี้ ถ้าซื้อจากโครงการ ดอกจะประมาณเท่าไรครับ (ขึ้นกับนโยบายรัฐใช่ไหมครับ)

แล้วถ้าไปซื้อต่อจากคนที่ เค้าผ่อนไปช่วงนึงแล้ว แล้วเอามาขาย แล้วเค้าขายเป็นเงินก้อน เช่น เค้าบอกว่า เค้าผ่อนมาแล้ว 1 ปี เป็นเงิน 140,000 เค้าก็ขายต่อ 140,000 แล้วเอาไปผ่อนต่อเลย ถ้าเป็นแบบนี้ เราก็ต้องมีเงินก้อนใช่ไหมครับ

แล้วที่ผ่อนดาว นี้คือต้องซื้อมือ1จากโครงการใช่ไหมครับ

รบกวนด้วยครับผม

ขอขอบคุณมากครับ

จากคุณ : sukritudom - [ 10 พ.ค. 52 12:19:11 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com