Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

รบกวนช่วยด่วนค่ะ เกี่ยวกับปั๊มน้ำและแท้งค์น้ำ อยู่ๆ น้ำก็หายไปจากแท้งค์น้ำ -___-"

รบกวนอยากสอบถามอ่ะค่ะ

คือว่า ที่บ้านติดตั้งปั๊มน้ำกับแท้งค์น้ำขนาด 750 ลิตรไว้ แต่น้ำปะปายังไม่มาติดตั้ง ต้องใช้น้ำโครงการ ซึ่งปกติตอนกลางวันจะไม่มีคนอยู่ เราจะปิดปั๊มน้ำ แต่พอกลับบ้านมาตอนเย็นถึงเช้าก็เปิดปั๊มน้ำทิ้งไว้ปกติ

ทีนี้ ทุกเย็น เราจะเปิดแท้งค์น้ำเช็คว่า น้ำมีในแท้งค์มั้ย เพราะโครงการชอบปิดน้ำโดยไม่บอก และเวลาพีคๆ จะแย่งกันใช้น้ำเยอะ น้ำจะอ่อนมาก ถ้ามีเต็มเราจะได้อุ่นใจว่ายังพอมีให้ใช้ตอนเช้าได้

เย็นเมื่อวาน เปิดดู เต็มดี...ก็อาบน้ำ 2 คน แบบประหยัดๆ คิดว่าไม่น่าหดลงเยอะ......แต่ว่า เช้ามา น้ำหายหมดแท้งค์เลยยยยยยย เกิดอะไรขึ้น  ก่อนหน้านี้ตั้งแต่เริ่มติดตั้งแท้งค์น้ำกะปั๊มน้ำ ไม่เคยเกิดเหตุการณ์แบบนี้มาก่อนเลย

อยากสอบถามว่า มันเป็นมาจากสาเหตุไหนได้บ้างคะ
    ท่อรั่ว / ปั๊ม / ถังน้ำ / การต่อวาวน้ำ หรืออะไรเอ่ย แบบว่า ไม่รู้เลยค่ะ

แล้วมีวิธีแก้แบบไหนได้บ้างคะ

ช่วยกันหน่อยนะคะ...ขอบคุณมากเลยค่ะ

จากคุณ : tukjung - [ 13 พ.ค. 52 10:27:28 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com