Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

+/+/+/+ ไฟขนาด 45A จะใช้เครื่องไฟฟ้าอะไรได้บ้างครับ +/+/+/+

บ้านผมเป็นทาวน์โฮม 3 ชั้น เมื่อวานเพิ่งสังเกตุว่าตู้ไฟที่บ้าน ตัวเบรกเกอร์ใหญ่ระบุว่า 45 น่าจะมีหน่วยเป็น Amp แล้วต่อมาก็จะมีเบรกเกอร์เล็กๆ ทั้งหมด 15 ตัวตามรายละเอียดด้านล่างนี้ครับ

3 x 10A - สำหรับไฟแสงสว่างชั้น 1,2,3
    4 x 16A - สำหรับปลั๊กไฟชั้น 1,2,3, ปั๊มน้ำ
    3 x 20A - สำหรับเครื่องทำน้ำอุ่น ห้องน้ำนอน 1,2,3
    5 x 32A - สำหรับแอร์ห้องรับแขก, ห้องนั่งเล่น, ห้องนอน 1,2,3

รายละเอียดเครื่องใช้ไฟฟ้าหลักๆ
    4 x แอร์ 15,000 BTU
    1 x แอร์ 25,000 BTU
    3 x เครื่องทำน้ำอุ่น 6,000 วัตต์
    1 x ตู้เย็นแบบ 2 ประตู
    1 x ปั๊มน้ำ 720 วัตต์
    40 x ไฟดาวน์ไลท์ ขนาดคละกันไปตั้งแต่ 8 วัตต์ (ห้องนอน 3 ห้อง+ห้องนั่งเล่น ห้องๆละ 4 ดวง), 14 วัตต์ (ห้องน้ำ+รับแขก+โรงจอดรถ) และ 23 วัตต์ (ห้องครัว)

แต่ผมดูจากกระทู้เก่าๆ บอกว่ามิเตอร์ขนาด 15/45 คือใช้ไฟได้ไม่เกิน 45A
    เลยมีข้อสงสัยอยากรบกวนถามเป็นข้อๆ ดังนี้ครับ

1) ถ้าเปิดแอร์พร้อมกันทั้ง 3 เครื่อง (15,000 BTU) ยังจะสามารถใช้เครื่องทำน้ำอุ่นได้อีกกี่เครื่อง
    2) ถ้าเปิดแอร์พร้อมกันทั้ง 5 เครื่องจะได้หรือเปล่าครับ (ใช้ไฟอย่างอื่นตามปรกติ)
    3) รบกวนขอสูตรคำนวนจาก Watt เป็น Amp ด้วยครับ จะได้คิดเองต้องใช้ไฟอะไรไม่ให้เกิน

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

ปล.ใครเข้ามาตอบผมมีกิ๊ฟแจกให้ไม่อั้นครับ smile

แก้ไขเมื่อ 20 พ.ค. 52 10:14:31

จากคุณ : Ekanat - [ 20 พ.ค. 52 10:07:32 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com