Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ก้นถังน้ำจำเป็นต้องแข็งแรงด้วยหรือ? คำถามที่มีคน คนนึงพยายามถามบ่อยๆ

ก้นถังน้ำจำเป็นต้องแข็งแรงด้วยหรือ?   คำถามที่มีคน คนนึงพยายามถามบ่อยๆ

ตอบเลยครับ  จะฟันธง  หรือจะเรียกอะไรก็แล้วแต่  เอาว่า Absolutely   แล้วกัน

ตอบครับ  จำเป็นมากๆ  เพราะบริเวณก้นถังจะรับน้ำหนักของน้ำในถังทั้งหมด ที่กดลงมาในแนวดิ่งหรือประมาณง่ายๆว่าทุกความสูงของน้ำ 1 เมตรจะมีน้ำหนักกดลงมาที่ก้นถังถึง 1 ตัน  ถังน้ำในบ้านเราๆนั้นส่วนใหญ่สูงประมาณ  1.6 ถึง 2.0 เมตร  หรือ มีน้ำหนักกดประมาณ 1600 ถึง 2000 กิโลกรัม ต่อตารางเมตร  เชียวครับ เป็นน้ำหนักที่มากมายมหาศาล  เทียบง่ายๆคือ ประมาณ ปิกอัพ  หรือ โฟว์วิลล์  หนึ่งคันทีเดียว  แต่บังเอิญถูกบังคับจอดบนพื้นที่เล็กๆ เท่าก้นถัง    

โดยน้ำหนักหล่านี้ ถังพลาสติก หรือ โพลิเมอร์  ทุกยี่ห้อในเมืองไทย ที่มีขายอยู่ในขณะนี้    จะก้นหนา ก้นบาง  มันรับน้ำหนักนี้ไม่ได้หรอกครับ   มันจะย้วย นูนเป็นก้นกระทะและเสียรูปทั้งหมด (ถ้าใส่น้ำ แล้วไม่วางบนพื้นแข็ง เรียบ)  ถ้าไม่เป็นอย่างผมพูด ยินดีเลิกวิชาชีพนี้  

ดังนั้นถังประเภทนี้จะระบุว่าต้องติดตั้งบนพื้น แข็ง  เรียบ      ทั้งนี้ก็เพราะต้องการให้น้ำหนักน้ำ(ที่หนักอึ้งนั้น) ถ่ายน้ำหนักผ่านไปยังพื้นที่รองรับถังอยู่  โดยตัวผนังก้นถังไม่ได้รับน้ำหนักอะไรเลย (เป็นแค่ตัวผ่านแรงเฉยๆ)
    ตัวที่ประคองน้ำอยู่นั้นคือผนังด้านข้างต่างหาก     ก้นถังนั้นขอให้เพียงไม่รั่วและไม่ซึมน้ำ (Water tight) เท่านั้นก็พอ

ลองนึกภาพตามนะครับ    เอาถัง 200 ลิตร มาหนึ่งใบ  ตัดปากและตัดก้นออก        คุณจะได้ทรงกระบอกผนังเหล็ก  หนึ่งอัน

เอาถุงพลาสติกขนาดใหญ่ใส่ในถัง  แล้ววางบนพื้นเรียบ

ใส่น้ำในถุงใบนั้น   คุณว่าน้ำรั่วไหม?      ถ้าไม่มีอะไรแหลมๆ  จำพวก “ เข็ม ” ไปทิ่มมันไม่รั่วหรอกครับ
    แสดงว่า แม้บางเพียงถุงพลาสติก  ถ้าพื้นแข็ง  มันก็เก็บน้ำได้โดยที่ไม่รั่ว  นะครับ

กลับมาที่ถัง 200 ลิตรใบเดิม

เอาเหล็กมาใส่ แล้วเชื่อมอย่างดีกันรั่วกันซึม  

ใส่น้ำให้เต็ม  แล้วยกขึ้น  จะเกิดอะไรขึ้น

มันไม่รั่ว หรอกครับ   แต่............  มันจะดุ้งนูนออกมา  เป็นเหมือนท้องกระทะ   แสดงว่าเหล็กก็  เหนื่อยเหมือนกัน(ถังสแตนเลสถึงทำก้นนูนออกไงครับ  เพื่อรับแรงตรงนี้)

ดังนั้นถังพลาสติกหรือ โพลิเมอร์นั้นก้นถังเป็นแค่ผนังกักน้ำ เท่านั้นครับ    เพราะลำพังตัวมันรับน้ำหนักน้ำไม่ไหวครับ ถ้าคุณไม่วางบนพื้นแข็ง     ส่วนผนังเป็นตัวประคองไม่ให้ล้ม หรือเสียรูปทรง

สรุป  ก้นถังไม่ต้องหนาก็ได้  แต่ฐานที่จะวางต้องแข็งแรงและเรียบครับ
    ส่วนรายละเอียด ทำตามคู่มือที่ผู้ผลิตแต่ละรายให้มาครับ  เพื่อผลในการรับประกัน

คำพูดข้างบน ที่บอกว่า “ถ้าไม่ใช่....ยินดีเลิกวิชาชีพนี้” ดูเหมือนจะเป็นประเด็นวุ่นวาย
    เอาเป็นว่า  ผมขอถอนคำนี้  และเปลี่ยนเป็น “ให้คุณๆลองไปดูด้วยตนเอง” แล้วกัน

ทั้งนี้สืบเนื่องจาก เมื่อสักครู่ใหญ่ๆ ขณะผมกำลังขับรถกลับบ้าน  มีโทรเข้ามา เบอร์ไม่คุ้น ปลายสายเป็นเสียงสุภาพสตรีอายุใกล้เกษียณ  แต่เสียงยังสดใสอยู่          ท่านทักทายผมว่า “ตา.......(ท่านเรียกชื่อเล่นผม) จำชั้นได้ไหม”   ในใจผมขณะนั้น คุ้นเสียงแต่  งง  มากๆ  “ชั้นเอง.........(ท่านเรียกชื่อท่าน)นะ”
    สรุปเลยก็คือ  ครูสมัยมัธยม ของผมครับ  บอกว่าอ่านเจอในบอร์ด และคิดว่าเป็นผม เพราะจำสำนวนคุ้นๆ(ท่านสอนภาษาไทยครับ)  เมื่อเดือนก่อนเจอกันตอนงานรวมรุ่น และให้นามบัตรท่านไว้   ท่านบอกว่า “ประโยคดังกล่าวไม่น่ารักเลย  มันเหมือนการท้าทาย  แม้ว่าความจริงจะเป็นอย่างไรก็ตาม   ครูเข้าใจว่าเธอไม่มีเจตนาท้าทายแบบนั้น  เพราะเธอ......(อีกมากมายที่ท่านอบรม)”

ในการนี้ ได้สติครับ  จริงๆมีคนหลังไมค์ มาพอควร ในทั้งสองทิศทาง  
    แต่คราวนี้ น้ำตาซึมครับ ครูที่ไม่ได้สอนเรามากว่า 20 ปีแล้ว  ยังคงห่วงใย และ หวังดีกับ ลูกศิษย์เสมอ   กราบขอบพระคุณท่านอีกครั้งครับ   และขอถอนคำดังกล่าว  รวมถึงหากคำดังกล่าว ทำให้ท่านผู้ใด รู้สึกว่า ผมท้าทาย ขออภัยมา ณ  ที่นี้ครับ  

ศิษย์มีครู

แก้ไขเมื่อ 22 พ.ค. 52 19:25:31

แก้ไขเมื่อ 22 พ.ค. 52 11:41:37

แก้ไขเมื่อ 21 พ.ค. 52 14:53:55

จากคุณ : bluefalcon - [ 21 พ.ค. 52 14:05:25 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com