Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

คุณฝันสร้างบ้านเพื่อตัวเองแล้ว เคยฝันจะสร้างชาติบ้านเมืองบ้างไหมครับ

ถ้ามันทำให้คุณไม่พอใจก็อย่าโกรธกันเลยนะครับ

ผมก็เเวะไปมาในชายคา บ่อยครั้ง นะครับ ก็ยินดีกะใครหลายๆๆคนที่มีบ้านใหม่ หรือ กำลังจะเป็น หนี้ เพื่อ พ่อแม่บ้าง เพื่อใครต่อใครบ้างนะครับ

คราวนี้ถ้าผมจะขอแรงผู้ที่มีจิตศรัทธา ที่อยากจะสร้างบ้านเมืองกับผมในต้องนี้ รบกวนด้วยเถอะครับ ยังมีหลายคนที่เขาไม่มีโอกาส ยังมีเด็กหลายคนที่ไม่กล้าฝันอนาคตตัวเอง ยังมีเด็กหลายคนไม่มีแม้เงินจะกิน

รู้ก็รู้นะครับ ปัญหาบ้านเมืองมันน่าเบื่อ มันเป็นอะไรที่จำเจ ค้าข้ายไม่ดีก็โทษการเมืองไว้ก่อน สรุปโยนไว้ก่อน จะได้ปลอดภัย

หลายครั้งที่ผมเดินทางไปต่างประเทศ ก็ต้องปกป้องประเทศเราอยู่เสมอ บางคนก็คิดว่าประเทศไทย ด้อยพัฒนา ทั้งๆๆทีเรามีการศึกษาดีกว่าหรือไม่แพ้ด้วย ซ่ำ แต่พวกที่จะพัฒนาไปไหนหมดละ จบด็อกเตอร์ ทำงานบ้านเราเดือนละแสนก็ดีแล้วแต่ สู้เป็นช่างทำงานที่ อเมกา ยังไม่ได้เลย

ผมได้ยินได้เจอ มาหลายคนแล้วที่พูดประมาณนี้
    'ยอมเป็นคนชั้นสอง ดีกว่าไปรับเดือนละหมื่นกว่าๆๆที่ไทยวะ'
    'เมืองไทยเงินน้อยตาย กลับไปก็เท่านั้น'
    'เมืองไทยนะหรือ ไม่เป็นระเบียบ ที่นี้ดีกว่าเยอะ'
    'ถ้าไม่รวย ก็ไปอดที่ไทยแน่นอน'
    เรียนสูงๆๆ ไว้ก่อน ค่อยว่ากัน

ตลอดเวลาที่เจอใครหลายประเทศ หลายชาติ ก็จะเจอหลากหลายความคิด
    เด็กนักศึกษาจบใหม่ ก็ ไม่มีอารมณ์หางาน เพราะเงินน้อย เรียนต่อดีกว่า
    โดยไม่มีเป้าหมายอยากจะเรียนอะไร แต่คิดว่าเรียนสูง เงินย่อมเยอะกว่าแน่นอน จบมาดันตกงานอีก คราวนี้ทำไรละ แย่แน่ๆๆเลย เรียนต่ออีก หรือ ต้องหางาน
    สมัครงานกับราชการ ก็ต้องเจอระบบราชการ
    สมัครงานบริษัทดัง (เราจะสู้ได้ไหมนะ)
    เปิดธุระกิจเล็กๆๆ (ลองผิดลองถูก ได้ประสบการณ์แน่นอน)
    ถ้าเงินเดือนน้อย ก็ทำๆๆไปก่อน แล้วลาออกหาที่ใหม่

เมืองไทยนะ ใ:-)ก็รวยไป ใครจนก็จนไป

ในชีวิตผมเคยได้ยินแต่

ถ้ารวยนะ จะสร้างบ้าน ซื้อรถดีๆๆขับ ไปเที่ยวต่างประเทศ ชอปให้แหลกไปเลย ใช้ชีวิตหรูหรา สุดๆๆไปเลย

แต่ไม่เคยที่จะได้ยินดีว่า

ถ้ารวยนะ จะช่วยสร้างบ้านเมือง ช่วยเหลือเด็กๆๆที่ไร้ยากจน ช่วยสัตว์ ช่วยพัฒนาการศึกษา

ใครที่ทำตัวเพื่อสังคม ก็ขอเป็นกำลังใจให้ทำต่อไป
    ผมก็ขอแรง คนในที่นี้ด้วยละกันนะครับ
    ไม่แน่พวกเราอาจจะกระจายทั่วๆๆประเทศเพื่อช่วยบ้านเมืองเราก็ได้

ใครสนใจที่จะพัฒนาการศึกษา ผมยินดีรับนะครับ มาทำการศึกษาของเด็กที่ยากไร้ให้เป็นโอกาสของเขาเถอะครับ

นี้เป็นภาพที่ครอบครัวเราช่วยเหลือน้องๆๆ ทุกปีครับ ใครสนใจจะ ให้ทุนการศึกษาละก็ ผมก็ยินดีนะครับ

จากคุณ : newbeetleRSI - [ 22 พ.ค. 52 18:45:02 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com