Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ใกล้เป็นโรคจิตกับบ้านที่อยู่ปัจจุบัน

ตอนนี้เครียดมากๆเลยค่ะกับบ้านที่อยู่ปัจจุบัน เนื่องจากบ้านที่เราอยู่น่ะไม่มีเพื่อนบ้านใกล้ๆเลย (ตจว.)
    สี่ทิศของบ้านเต็มไปด้วยป่า ป่า และป่า!!!(น่าอิจฉาใช่มั้ยล่ะ หึหึ) เรื่องงูเงี้ยวเขี้ยวขอยังพอทำเนาค่ะ
    (ถึงจะมาโดยไม่ได้รับเชิญสัปดาห์ละประมาณ3-4ครั้ง ) แต่ที่ทนไม่ไหวจริงๆก็คือขโมยน่ะสิคะ
    เข้ามา 3 รอบแล้วในรอบ 3 ปีที่ผ่านมา(มาปีละครั้ง O_O) บ้านเราเลี้ยงหมานะคะ 5 ตัว
    ขอบอกว่าดุมากกกกกกกก แต่ทำไมขโมยยังเข้าบ้านมาได้ทุกที!?!

ที่สำคัญคือ เราเป็นผู้หญิงคนเดียวในบ้าน(อยู่กับพ่อและพี่ชายค่ะ) และเราเป็นคนเดียวที่ต้องอยู่บ้านตอนกลางวัน
    เสาร์-อาทิตย์ (ฝึกงานราชการอยู่ค่ะ) 3 ครั้งที่ผ่านมาขโมยมันเข้าบ้านกลางวันแสกๆ
    แต่เป็นวันธรรมดาที่ไม่มีคนอยู่เลย บอกตรงๆเลยนะคะว่าเรากลัวมาก
    เพราะขโมยค่อนข้างรู้ความเคลื่อนไหวของคนภายในบ้านเป็นอย่างดี(ออกไปทำงานกันหมดตอนกลางวัน)

เรากลัวว่าถ้ามันรู้ว่าเราอยู่บ้านคนเดียววันเสาร์-อาทิตย์แล้ว เกิดมันหน้ามืดขึ้นมาแล้วเราจะทำยังไง
    ทุกครั้งที่มีข่าวฆ่า-ข่มขืนเกิดขึ้นเราจะสะกิดให้พ่อดู แต่พ่อก็ไม่สนใจ เอาแต่บอกเราว่า
    ขโมยมันเข้ามาตอนไม่มีคน ถ้ามีคนมันก็ไม่เข้าหรอก(พ่อไปรู้ใจโจรได้ไงน่ะ)
    บางครั้งเราก็หงุดหงิดแทบบ้า ถึงพ่อจะสร้างรั้วหนามรอบบ้านแล้ว เลี้ยงหมาไว้เยอะๆแล้ว
    แต่เราก็ยังรู้สึกไม่ปลอดภัยอยู่ดีค่ะ พอหมาเห่าขึ้นมาก็จะระแวง ยิ่งกลางคืนตอนที่พ่อกับพี่ชายยังไม่กลับบ้าน
    เรากลัวจนเป็นโรคนอนไม่หลับแล้วค่ะเดี๋ยวนี้

เราตั้งใจจะซื้อบ้านใหม่ตอนเรียนจบค่ะ อยากไปอยู่ในเมืองที่มีเพื่อนบ้าน มีสถานีตำรวจอยู่ใกล้ๆ
    อย่างน้อยมันก็อุ่นใจกว่าบ้านหลังนี้ ก็เลยอยากถามพี่ๆในห้องนี้น่ะค่ะ

1. เป็นนักศึกษากำลังจะจบค่ะ ถ้าจบแล้วมีงานทำแล้วจะสามารถขอสินเชื่อบ้านได้เลยมั้ยคะ ทุกวันนี้อยู่บ้านไม่มี
    ความสุขเลยพ่อก็ไม่เข้าใจ ปล่อยให้เราอยู่บ้านนั้นคนเดียว พูดปลอบใจเราไปวันๆว่าไม่เป็นไร มันไม่มาหรอก

2. เราต้องมีรายได้ขั้นต่ำเท่าไหร่อ่ะคะธนาคารถึงจะให้สินเชื่อบ้าน ถ้าเรามีเงินเดือนประจำ
    แล้วก็มีเงินฝากธนาคารอยู่แล้วทุกเดือนเดือนละประมาณ 20,000 บาท
    (เป็นเงินที่ทำธุรกิจกับพี่ชาย
    แต่ฝากเป็นชื่อเรา) เราจะมีโอกาสได้สินเชื่อมากขึ้นมั้ยคะ

3.จะมีบ้านที่ไหนที่เราสามารถผ่อนด้วยเงินเดือนของตัวเองโดยไม่ต้องผ่านธนาคารมั้ยคะ (จะมีมั้ยเนี่ย!!!
    ถามเผื่อฟลุ๊ก แหะๆ)

ปล. จขกท.ทุกวันนี้ทำงานไปเรียนไปหารายได้ได้อยู่แล้วทุกเดือน แต่ไม่แน่นอน(รับจ้างซักผ้า ทำเว็บ
    ทำพรีเซ็นเทชั่น ซ่อมประกอบคอม ฯลฯ) แล้วก็มีงานรอให้เข้าหลังเรียนจบแล้ว เป็นพนักงานของรัฐ
    อย่าว่าจขกท.ว่าอายุยังน้อยอยู่อย่าเพิ่งปีกกล้าขาแข็งคิดเรื่องซื้อบ้านเลยนะคะ(โดนพ่อว่ามา)
    เพราะจขกท.ตั้งใจแล้วจริงๆก็เลยมาเก็บข้อมูลไว้ก่อน เตรียมใจเป็นหนี้เรียบร้อยแล้วค่ะ
    เหนื่อยแค่ไหนก็ทนได้ (ที่จริงก็เหนื่อยหาเงินส่งตัวเองเรียนมาจนใกล้จะจบแล้ว)
    แต่คนเราคับที่อยู่ได้ คับใจอยู่ยากจริงๆนะคะ (แล้วก็หวังว่าขโมยพวกนั้นจะไม่เข้ามาเป็นครั้งที่ 4 อีกนะ เฮ้อ.. )

ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ

จากคุณ : AnweeR - [ 24 พ.ค. 52 15:18:10 A:125.25.146.92 X: TicketID:217443 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com