Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

-----สอบถามเรื่องสินเชื่อเพื่อซื้อที่ดินเปล่าค่ะ-----

สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ ขอความรู้จากชาวชายคาด้วยค่ะ
    (ไม่แน่ใจว่าตั้งกระทู้ถูกห้องหรือเปล่านะคะ)

คือตอนนี้เก็บเงินเพื่อซื้อที่ดินอยู่น่ะค่ะ

คำถามแรกก็คือว่ามีที่ไหนให้กู้ซื้อที่ดินเปล่าบ้างไหมคะ
    หรือว่ามีแต่ต้องเป็นที่ดินพร้อมสิ่งปลูกสร้างเท่านั้น

ไม่อยากเอาเงินสดที่เก็บมาไปซื้อน่ะค่ะ เสี่ยงไป
    ได้ที่ดินมาแต่ไม่เหลือตังค์ซื้อข้าวกินแน่เลย

มีวิธีที่เราจะยื่นกู้แบบไหนได้บ้างค่ะ เพื่อจะสามารถเอามาซื้อที่ดินได้ เพื่อเพื่อนๆท่านใดมีมิวิธีแนะนำด้วยค่ะ

ข้อมูลเพิ่มเติมคือเราอยากได้ที่ดินนั้นเพื่ออยู่อาศัยเองยามแก่
    และจะลงทุนทำโฮมเตย์หรือเกสต์เฮ้าเล็กๆ เป็นรายได้ไปด้วยน่ะค่ะ
    ที่ดินอยู่ทางเหนือค่ะ ใกล้แหล่งท่องเที่ยวค่ะ

หรือว่าต้องเขียนแผนธุรกิจ ว่าเราจะทำที่พักเพื่อการท่องเที่ยว
    ธนาคารจะอนุมัติไหมคะ

เคยอ่านเจอของ ธกส อันหนึ่ง ชื่อว่า สินเชื่อเพื่อธุรกิจการท่องเที่ยวเชิงนิเวศ
    จุดประสงค์ตรงเลยค่ะ คือเพื่อทำธุรกิจโฮมเตย์ ที่พักเพื่อการท่องเที่ยวขนาดเล็ก แต่ก็อีกแหละ ไม่ได้ให้เพื่อซื้อที่ดินเปล่า

สรุปว่าเก็บตังค์ เอาเงินตัวเองไปซื้อที่ก่อนแล้วค่อยเข้าแบงค์กู้มาลงทุนธุรกิจอื่นๆต่อไป น่าจะเป็นไปได้ที่สุดหรือเปล่าคะ

คืออยากได้เร็วๆน่ะค่ะ เพราะเก็บเงินได้ไม่เยอะ กว่าจะซื้อที่ได้ คงแก่ตายพอดี หรือไม่ก็ราคาสูงเกินเอื้อมไปแล้วน่ะค่ะ

รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณทุกความคิดเห็นค่ะ

^____________________________^

จากคุณ : ลูกพ่อหลานปู่ - [ 24 พ.ค. 52 15:55:50 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com