Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

การตรวจเช็คระบบไฟภายในบ้าน

สงสัยสองเรื่องครับ
    1 เต้ารับ
    มีเต้ารับแบบมีสายดินด้วยครับ
    จะตรวจอย่างไรว่าทางช่างได้ต่อไว้อย่างถูกต้อง
    ผมมีแค่มีเตอร์แบบดิจิตอลและไขควงเช็คไฟ
    1 L-N=220V
    2 L-G=?V
    3 N-G=?V
    4 L ลอยๆ จิ้มใช้สายสีแดง=?V

ผมลองใช้ไขควงเช็คไฟจิ้มที่รูบนของทุกเต้าก็จะมีไฟสว่างครับ
    แสดงว่าช่างต่อL-N ถูกต้องใช่ไหมครับ
    แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าสายดินได้ต่อลงไปถึงกราวด์รอด สายไม่ขาดใน
    สายN กับ G สลับกันครับ

2 การเดินสายบนฝ้า
    พบว่าการเดินสายจะใช้สายแบบ VAF เดินลอยไปยังโคมไฟต่างๆ แต่สายไฟเครื่องทำน้ำอุ่นหรือแอร์จะตีกิ้ปไว้ (จะเป็น VAF เส้นใหญ่ๆ)
    สายเมนก็เดินท่อสีเหลืองไว้ครับ

รบกวนเท่านี้ครับ

จากคุณ : azujiro - [ 24 พ.ค. 52 20:58:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com