Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

จะซื้อบ้านดีไหมครับ และขอถามเรื่อง เจ้าของโฉนด และ เจ้าบ้าน

อายุ 30 ทั้งคู่สามี ภรรยา สองคนเงินเดือนประมาณ 6 หมื่น พนักงานเอกชนทั้งคู่

ผม 4 หมื่น แฟน 2 หมื่น นิดๆ
    แต่ก็มีภาระ ให้เงินแต่ละฝั่ง ก็หลายพันอยู่

สรุปตอนนี้เก็บเงิน ประมาณ 7 พันถึง 1 หมื่นบาทต่อเดือน (รวมกัน 2 คน) บัญชีกลาง ใช้จ่ายที่จำเป็น ก้อนใหญ่ๆ (เก็บเงินไม่เก่งทั้งคู่ แต่พยายามเก็บ)

ไม่ได้ผ่อนรถ ไม่ได้ผ่อนบ้าน มีรถอายุ 10 ปี ซ่อมทุกครึ่งปี

มีลูก 1 คน กำลังจะเข้าโรงเรียน รายจ่ายเยอะ (ตอนนี้ค่านม+pamper+ค่ากินประมาณ 6 พันบาทต่อเดือน)

ที่บ้านอยู่กัน 4 คน ผม ภรรยา แม่ยาย และ ลูก

ตอนนี้อยู่บ้านทาวน์เฮ้าส์เล็กๆ ของภรรยา (ข้างบนสองห้องนอน สองชั้น) ถ้าให้เช่าคงได้ ไม่เกิน 4 พันบาทต่อเดือน ยังขายไม่ได้ เพราะโฉนดยังอยู่ที่พระคลังข้างที่  ยังไม่ได้โอน

มีไปดูบ้านแฝด บ้านเดี่ยว 30-50 ตรว ที่ถูกใจก็ประมาณ 3 ล้าน ผ่อนประมาณ 2 หมื่น บาท 30 ปี  ตั้งใจจะกู้ร่วม จอง+ทำสัญญา ไม่เกินแสน แล้ว เข้า bank เลย

คิดว่าจะไหว ไหมครับ ถ้าผมกับภรรยา จะช่วยผ่อน คนละหมื่น,

และอยากถามว่า เนื่องจาก เจ้าบ้านเป็นได้หลังเดียว แล้วโฉนดนี่เจ้าของโฉนด นี่มีสิทธิมากกว่า เจ้าบ้านยังไงครับ

เจ้าของโฉนดสามารถทำธุรกรรมซื้อขายได้ใช่ไหมครับ แต่เจ้าบ้านไม่สามารถทำได้ใช่ไหมครับ

ปล ตอนนี้ดูบ้านอยู่แถว ราชพฤษ์ ปิ่นเกล้า บางใหญ่ พุทธมณฑล มี่ที่ไหนแนะนำบ้างครับ เผื่อยังไม่ได้ไปดู

แก้ไขเมื่อ 26 พ.ค. 52 10:12:19

แก้ไขเมื่อ 26 พ.ค. 52 10:08:40

จากคุณ : mr.isolated - [ 26 พ.ค. 52 10:08:08 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com