Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ถ้าแบบไม่เสร็จ....ก็หาผู้รับเหมารายใหม่ได้เลย

โดยปกติเพื่อนๆหาช่างตกแต่งภายในจากไหนกันคะ
    1.ดิฉันเริ่มถามจากคนรู้จักว่าเขารู้จักบ้างมั้ย
    2.ติดต่อช่างให้มาดูบ้าน พร้อมให้แปลนบ้านไป และแบบเฟอร์นิเจอร์ทีเราเลือกไว้แล้ว
    3.เขาจะทำ 3d ให้ดูก่อน

ผ่านไป1เดือนกับอีก3วัน โทรไปถาม.....คำตอบคือ
    1.ผมเร่งเด็กไม่ได้หรอก เด็กเขาต้องใช้ความคิด แปลว่า...ผ่านไป1เดือนยังคิดไม่ตก
    2.ผมเปลี่ยนคนใหม่ให้คุณแล้ว คนเก่าเขาติดงาน....แปลว่าเปลี่ยนคนก็เริ่มต้นใหม่(คิดในใจ จะเปลี่ยนกี่คนก็ไม่ว่าคะแต่ว่ารับงานไปเดือนนึงแล้ว)
    3.เอาเบอร์เด็กมั้ยละ..โทรไปเร่งเด็กเองเลย...แปลว่า...เป็นหน้าที่เราต้องตามงานเอง
    ผ่านไป 30 นาที...โทรมาใหม่
    1.เมื่อกี้ผมเร่งเด็กแล้วนะ...วันเสาร์นี้จะส่งแบบให้ถ้าแบบยังไม่เสร็จคุณก็หาผู้รับเหมารายใหม่เลย..แปลว่าที่เสียเวลารอมา1เดือน ..รอเก้อ...ต้องเริ่มนับ1หาใหม่
    อารมณ์เริ่มเดือด"คุณแก้ปัญหาให้แค่นี้ คือถ้ารอไม่ได้ก็จ้างที่อื่นทำ แล้วเวลาที่เสียไปละอุตสาห์รอมา1เดือน คุณน่าจะเร่งให้เด็กพยายามทำให้เสร็จ ไม่ใช่มาพูดแค่ว่าให้หาใหม่ ที่โทรมาก็ใช่ว่าจะเร่งเอาให้ได้แต่อย่างน้อยต้องบอกได้ว่าจะเสร็จเมื่อไหร่ 3d เสร็จเมือไหร่ เริ่มทำเมื่อไหร่ บ้านน่าจะเสร็จเดือนไหน"
    ตอบกลับมา"ก็ผมบอกคุณอยู๋นี่งั้ยว่าวันเสาร์"....เออถูกของเขา
    ยังไม่จบ"คุณจะให้ผมทำยังงั้ย พูดมาเลย จะเอายังงั้ย ผมก็เร่งให้สุดๆแล้วนี่ คุณจะเอายังงั้ยอีก"....เออเอายังงั้ย
    เก็บเอาไปคิดทั้งคืนกับคำถาม"คุณจะเอายังงั้ย"....อืม เอางั้ยดี

1.ทนรอต่อไปเพราะไม่อยากเริ่มต้นหาใหม่ ไม่รู้จะหาที่ไหน
    2.เลิกรอ หาบริษัทใหม่ เสี่ยงดวงเอา

ปล.ปกติเขียนแบบ 3d ใช้เวลาเป็นเดือนมั้ยคะที่จะทำไม่ใช่บ้านทั้งหลัง งานมันเล็กๆแค่4จุด จากที่เขาประเมิณคร่าวๆไม่น่าเกิน 2 แสน ถ้าจ้างบริษัทใหม่ก็ต้องรอแบบอีกเดือน...1เดือนนนี่ยังไม่รวมที่อาจมีแก้งาน..ถ้าต้องแก้งานก็ต้องรออีก1เดือนรึป่าว...นานเลยกว่าจะเสร็จ....

จากคุณ : บอกแล้วไม่ฟัง - [ 26 พ.ค. 52 13:37:23 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com