Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

แล้วโผมจะรู้ได้ยังไงว่า เด็กคนเนี้ยะ เรียนหนังสือหรือปล่าว

ขอโทษ นะครับ  ดูเหมือนจะผิดห้อง  แต่ดูเหมือนว่า สมาชิกในนี้น่าจะมีวัยตั้งหลักชีวิต ไม่ไกลจากวัยเรียนมาก หรือเป็นพ่อแม่เด็กรุ่นๆ  แต่อยากได้ความเห็นหน่อยครับ

......................
    คำถามอันนี้แหละที่ไม่กล้าถามแม่เค้า

ก็ไอ้ตอนรุ่นผมนี่ เอ็นสะท้านโป้งเดียวจอด
    เรียนจบออกมาทำงาน พ่อแม่ไม่เคยมายุ่งสักแอะ ให้เงินมาใช้เดือนละแปดร้อย ก็เฮฮากับเพื่อนได้

แต่อยากรู้ว่า หลานคนหนึ่ง เข้า ม.เอกชนมีชื่อและแพง หลักสูตรเป็นภาษาอังกฤษแห่งหนึ่ง(สมัครเข้าเอง) ถึงได้เรียนลำเค็ญนัก

ก่อนเข้า ต้องอินเซ็นทีฟภาษาอังกฤษก่อนตั้งร่วม 4-5หมื่น
    ค่าอยู่หอใช้จ่ายภายในม.เดือนละ 2หมื่นกว่า
    โน๊ตบุ๊คเล่นเกมส์อันละ8หมื่น (อันนี้เพื่อนเขาฟ้อง)
    ใช้ของหรูแบรนด์เนม

จนแล้วจนรอดผ่านไปหลายปีแล้วยังรีไทร์
    บ้านช่องไม่ยอมกลับ บอกเรียนพิเศษซัมเมอร์ตลอดเวลา
    เสียเวลาไป2-3 ปีหมดไปล้านครึ่ง cry

นี่อีก บอกจะเปลี่ยนระหัสใหม่ ไอ้เปลี่ยนระหัสใหม่นี่มันคือ ออกแล้วเรียนใหม่ใช่ไหมครับ
    ลงๆดร็อบๆ จนเหลือไม่กี่ตัว อังกฤษผ่านตัวเดียว
    แนะนำให้หาที่เรียนใหม่หรือเรียนรามก็ไม่ยอม บอกชอบสังคมที่นี่

นี่อีกแล้ว ขอตังค์ไปเรียน ไอเอลส์ บอกเรียนแล้วไปเทียบเกรดภาษาอังกฤษได้ A
    ไอ้ไอ นี่ต้องสอบก่อนไม่ใช่หรือครับ ซัดค่าเรียนไปอีก 4-5 หมื่นก่อนเปิดเทอมเฟรชชี่หนสอง ซึ่งเวลาไม่น่าสอดคล้องกัน

แต่ที่น่าเหนื่อยคือ แกเถียงว่าต้องเรียนพิเศษกวดวิชาทั้งนั้น เป็นของธรรมดา
    เพื่อนๆมากกว่า 50% เรียนพิเศษหมดถึงจบ
    cry

แถมสำทับว่าสาเหตุคือ อาจารย์อคติ กดคะแนน แล้วสอนกั๊กวิชาเพื่อให้นักศึกษามาเรียนพิเศษ
    ผมเลยลมเสีย เพราะแม่ผมก็เป็นครู mad
    เอะอะมาโทษอาจารย์ได้อย่างไร ถ้าเป็นแบบนี้จะไปเรียนทำไมสถาบันนี้ เพราะสถาบันต้องรับผิดชอบอาจารย์
    แต่ผมคิดว่าไม่มีอาจารย์ที่ไหนคิดแย่แบบนี้นะ

ที่บ่นมายืดยาวนี่ เพียงเพื่อที่จะเรียนถาม เพื่อนๆ หรือน้องๆ ที่เรียนหนังสืออยู่ว่า
    1.เรื่องเปลี่ยนระหัสนี่ เด็กสมัยนี้เขาทำเป็นเรื่องธรรมดาแล้วหรือ เห็นเขาบอกว่า เพื่อนบางคนเปลี่ยนแล้วเปลี่ยนอีก
    2.เรื่องเรียนพิเศษนี่มันจริงหรือครับ ที่จำเป็นต้องเรียน
    3.ทำยังไงครับถ้าเราอยากเช็คผลการเรียน และรายการลงทะเบียน ทั้งก่อนและหลังการเปลี่ยนระหัส ทางเวปไซท์ได้ไหมครับ เขาไม่บอก

เหนื่อยครับ ลูกหลานสมัยนี้ หรือเรายุ่งกับเขาเองเฮ้อ...

จากคุณ : foolishly - [ 29 พ.ค. 52 10:20:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com