Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ช่วยด้วยค่ะ

พอดีกำลังสร้างบ้านค่ะ 2 ชั้น เริ่มยกเสาเอก 3 ธค.2551 แล้วค่ะ ตอนนี้บ้านถึงขั้นตอนฉาบ ผู้รับเหมาฉาบ้บ้านแล้ว ยังไม่หมดดี ทั้งด้านนอกด้านใน แล้วปรากฏว่า เขาฉาบก่อนวันสงกรานต์ 4 วัน แล้วช่างกลับบ้านไป  แล้วเราก็มาดูที่เขาฉาบ อีก 4 วันต่อมา ปรากฏว่ามีรอยร้าว เห็นชัดเลย แตกทุกห้องเลย (เฉพาะด้านในบ้านก่อนนะ) เราลองเอาน้ำไปฉีดดูที่เขาฉาบแล้วจะเห็นรอยร้าวชัดเจนมาก ยังไม่อ้าเป็นเส้น ๆ ก็มี ก็นึกว่าเป็นเพราะปูน ผู้รับเหมาเปลี่ยนปูนให้ใหม่ แล้วเริ่มฉาบด้านอก และด้านในบางผนัง 7 วันผ่านไปยังไม่แตก หลังจากนั้นแตกเป็นเส้นเลย ผู้รับเหมาเลยมาดูแล้วก็เริ่มกะเทาะผนังที่ฉาบปูนแล้วออกเป็นผนัง ๆ เลย ปรากฏว่า ปูนฉาบไม่ติดอิฐแดงเลย แถมที่ติดอิฐแดงเป็นทรายทั้งนั้นเลย คือดูแล้วผสมปูนจืด ก็เลยอยากรบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยว่ากะเทาะผนังปูนที่ฉาบไปแล้วออกแล้วฉาบใหม่ มีผลต่ออิฐที่ก่อจะแข็งไหม หรือใครเป็นวิศวกร หรือช่างชำนาญการติดต่อหลังไมล์ให้หน่อยค่ะ อยากให้ผู้รู้มาดูหน้างานหรือตอบข้อสงสัยหน่อยค่ะ หรือถ้าจะถามอะไรต่อถามมาเลยค่ะ ช่วยหน่อยนะคะ (เป็นหนี้กู้เงินมาปลูกตั้งเกือบ 20 ปีแนะ)

จากคุณ : Cather - [ 31 พ.ค. 52 22:24:49 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com