Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

กลุ้มใจเรื่องภาระจำยอม จำไม่เจ้าหน้าที่กรมที่ดินทำแบบนี้

เข้ามาแก้ค่ะ เพิ่งเห็นว่าหัวกระทู้เขียนผิดแฮ่ๆๆๆ

แก้ค่ะว่า "ทำไมเจ้าหน้าที่"

เนื่องจากดิฉันซื้อที่ดินแปลงนี้มา 3 ปีเต็มแล้ว เป็นที่ตาบอด
    เจ้าของที่ดินตอนแรกตอนแรกพูดปากเปล่าเฉยๆ ว่าให้เดินด้วยได้
    แล้วทำสัญญากันเอง แต่พอเรื่องเข้าแบ็งค์ตอนโอนบ้าน เจ้าหน้าที่ธนาคาร
    บอกต้องจดภาระจำยอม ตอนแรกเจ้าของที่ดินทำยึกยัก แต่ก็ต้องยอมจด
    เพราะต้องการเงิน ต้องการขายที่ดิน

แต่เรื่องมันยุ่งตรงที่ตอนตีเส้นลากทางให้ดิฉันเดิน เจ้าหน้าที่ (รู้จักกับคนขายที่ดิน)
    เธอตีเส้น (สีเขียวตามภาพ) แล้วถามเจ้าของที่ดินว่าจะให้ดิฉันเดินตรงไหน
    ทางหน้าบ้าน หรือเลาะขอบที่ดิน เพราะหากเดินผ่านหน้าบ้านมันก็กลางที่ดินของเขาเลย
    ก็เลยตกลงกันว่าเดินเลาะตามขอบที่ดินเอา ถนนตอนนี้ยังไม่มีต้องไปทำทางเดินเอาใหม่

และพอลากมาจนถึงที่ดินดิฉัน แล้วเธอถามว่า
    "หน้าบ้านจะเอายาวกี่เมตร"
    "10เมตรค่ะ" ดิฉันตอบแล้ว เธอก็ลากเส้นไปสิบเมตร

แล้วไปเขียนสลักหลังว่า10 เมตร เป็นภาระจำยอม

ดิฉันเข้าใจว่าผ่านหน้าบ้าน 10 เมตร เลยไม่ได้ทักท้วงค่ะ
    เพราะเห็นว่าตีเส้นจากปากทางเข้ามาจริงๆ 10 เมตรนี้คงเป็นจุดตรงหน้าบ้านมั้ง
    เราก็ไม่เคยทำภาระจำยอมด้วยค่ะ เลยไม่รอบคอบ
    ซึ่งจริงๆ ต้องเขียนว่า ภาระจำยอม "ตลอดแนว" มากกว่า

ดูตามภาพนะคะ

สีชมพูคือที่ดินของดิฉัน ด้านหลังติดคลองเล็กๆ ไม่มีเรือเข้าออก
    ไปทางซ้ายจะเป็นคลองตัน ไปทางขวาจะยาวไปบรรจบคลองอื่นๆ

สีน้ำเงินคือบ้านของเจ้าของที่ดินที่ขายที่ดินค่ะ

สีเขียวคือทางเดินจากถนนเมน ที่ดิฉันเข้าใจมาตลอดว่าเราได้ภาระจำยอม
    ซึ่งตอนนี้เป็นที่ว่างเฉยๆ ไม่ได้ทำถนน ดิฉันเดินผ่านหน้าบ้านของเจ้าของบ้าน (เส้นสีเหลือง)

สีแดงหน้าที่ดินของดิน คือถนนกว้าง 3 ยาว 10 ที่เป็นภาระจำยอมจริงๆ

แก้ไขเมื่อ 02 มิ.ย. 52 15:32:20

แก้ไขเมื่อ 02 มิ.ย. 52 15:02:18

จากคุณ : noyne - [ 2 มิ.ย. 52 14:58:00 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com