Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ที่ดินที่ไม่มีทางออก เข้าธนาคารไม่ได้เหรอครับ

ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวข้องหรือเปล่านะครับ เมื่อเดือนที่ผ่านมาพี่สาวต้องการใช้เงินในการทำธุรกิจ เลยโอนที่ให้ผมจำนวนเกือบ 20 ไร่ เพื่อให้นำไปค้ำประกันการขอกู้กับธนาคาร ซึ่งผมก็เลือกธนาคารออมสิน

ก็ผ่านไปเดือนกว่า ธนาคารก็เข้ามาประเมินราคาที่บ้าน หลังจากประเมินเสร็จ 4 วัน ธนาคารก็โทรมาแจ้งว่า เนื่องจากที่ดินที่บ้านไม่มีทางออกถนนหลักของหมู่บ้าน จึงไม่สามารถนำมาค้ำประกันการกู้ได้ครับ

คือปกติตั้งแต่รุ่นปู่ย่าตายายมาแล้วนะครับ บ้านผมจะเดินผ่านเพื่อนบ้านอีกคนเพื่อเข้าสู่ถนนสาธารณะ ซึ่งหากสักประมาณ 100 เมตรได้ ซึ่งก็เดินกันมาตลอด ที่จริงแล้ว มีทางที่จะตัดผ่านลงได้ แต่เราไม่ทำเนื่องจากไม่อยากผิดใจกับเพื่อนบ้าน เพราะท่าทางเขาไม่ยินยอม ก็เลยไม่ได้ว่าอะไรครับ เพราะอยู่กันมานาน ก็เลยเดินอย่างนี้กันมาตลอดครับ

ก็เลยไม่แน่ใจว่าจริง ๆ แล้ว มันทำไม่ได้จริง ๆ เหรอครับผมแค่สงสัยอะครับ งั้นที่ดินที่ไม่มีทางออกก็หมดค่าไปเลยหรือเปล่าครับ

จากคุณ : SPORTERO - [ 10 มิ.ย. 52 17:36:51 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com