Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอความแนะนำจากเพื่อนที่มีความรู้ด้านกฎหมายด้วยครับ

เรื่องมีอยู่ว่า ญาติผมในมีการทำสัญญาเช่ากับ กทม ซึ่งทำทุก 3 ปี แต่ชำระเงินให้เป็นปีต่อปี คือ ค่าบำรุงปีละ 140,000 บาทต่อ 1 คูหา ค่าเช่าเดือนละ 2,000 บาทต่อ 1 คูหา ค่าบำรุงต้องจ่ายทั้งหมดเกินกำหนดต้องเสียค่าปรับวันละ ุ600 บาท ต่อ 1 คูหา ส่วนค่าเช่าให่จ่ายเป็นเดือนๆได้ แต่ห้ามเกินวันที่ 15 ของเดินเกินกำหนดปรับวันละ 100 บาท สัญญาครั้งล่าสุดคือสัญญาที่มีกำหนด 3 ปี ตั้งแต่วันที่ 8 พ.ค 2551- 7พ.ค 2554 ทาง กทม ทำสัญญาลงวันที่ 27 พ.ย 2551 โดยญาติผมได้มีการชำระเงินในวันที่ 10 ต.ค 2551 ไปก่อนแล้วซึ่งญาติผมมี 2 คูหา โดยชำระทั้งสิ้น  48,000 บาท เป็นค่าเช่าทั้งปี และค่าบำรุง 280,000 บาท ซึ่งถือว่าเป็นการชำระค่าเช่า ระหว่างวันที่ 8 พ.ค 2551- 7 พ.ค 2552 และเมื่อครบกำหนดวันที่ 7 พ.ค 2552 ที่ผ่านมานี้เนื่องจากสภาพเศษฐกิจในปัจจุบันแย่มากๆ ทางญาติผมก็ได้ทำหนังสือไปที่ฝ่ายรายได้ขอความกรุณาว่า ขอชำระค่าเช่าทั้งหมดเป็นจำนวนเงิน 48,000 บาท ส่วนค่าบำรุงขอชำระไปก่อน 70,000 บาท และจะชำระจนครบทุก 3 เดือนทางเจ้าหน้าที่ก็รับเงินและออกใบเสร็จมาให้ เป็นค่าเช่าและค่าบำรุงตั้งแต่ 8 พ.ค 2552-7พ.ค 2553 ต่อมาญาติผมได้รับแจ้งจากฝ่ายรายได้ว่าให้ชำระให้หมดเพราะต้องเสียค่าปรับเป็นรายวันตามที่แจ้งวันข้างบน ญาติผมเลยต้องไปกู้เงินมาชำระในวันที่ 1 มิ.ย 2552 ในส่วนค่าบำรุงที่เหลือ 210,000 บาท เมื่อวานเจ้าหน้าที่โทรมาบอกว่าต้องชำระค่าปรับในส่วนที่เกินกำหนด จำนวนเงิน 30,000 บาท ญาติผมบอกว่าคนอื่นโดยไหมเขาบอกว่าไม่โดยเพราะไม่ได้เซ็นต์สัญญา ผมเลยงงว่าเขาไม่เซ็นต์สัญญาแล้ว กทม ให้อยู่ได้อย่างไร ญาติผมเซนต์และชำระเงินแต่กลับต้องเสียค่าปรับ ซึ่งผมว่า กทม ทำไมไม่เห็นใจประชาชนบ้าง
    แตามีอยู่ห้องหนึ่งเขาไม่ยอมชำระเงิน กทม ตั้งแต่ปี 2547 ปัจจุบันมีการฟ้องร้องกันแต่เขาก็ยังอยู่ได้
    แต่ผมอยากถามพี่ๆและขอคำแนะนำในส่วนค่าปรับว่าจะทำอย่างไรครับ เพราะเขาบอกว่าเกือบ 30000 บาท พอมีวิธีไหนบ้างครับ และจะมีผมต่อการต่อสัญญาในอนาคตไหมครับ

จากคุณ : kritw - [ 18 มิ.ย. 52 08:47:23 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com