Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ปัญหากู้เงินซื้อบ้าน กับการบังคับทำประกันชีวิต

กู้เงินมาซื้อบ้าน ไว้ได้ 4 ปีแล้วครับ โดยกู้ร่วมกับคุณพ่อในวงเงิน 1.1 ล้าน ผ่อนชำระเดือนล่ะ 8 พัน โดยปีแรกอัตราดอกเบี้ยเริ่มที่ 3.5 และก็ปล่อยลอยตัวมาอีก 3 ปี เงินต้นลดลงไป 1 แสน เหลือเงินต้นอีก 1 ล้าน

ปีนี้เลยไปปรึกษาที่แบงค์เพื่อขอปรับลดดอกเบี้ย เจ้าหน้าที่ก็บอกว่าสามารถทำเรื่องให้ปรับลดได้อีก 50 สตางค์ ซึ่งตอนนี้อัตราดอกเบี้ยอยู่ที่ 6.5 ก็จะกลายเป็นร้อยละ 6 ต่อปี
    ผมเห็นว่าดอกเบี้ยยังสูงอยู่ จึงปรึกษาเจ้าหน้าที่อีกว่าแล้วถ้าต้องการกู้ใหม่ เป็นกู้คนเดียวล่ะ เนื่องจากคุณพ่อเงินเดือนน้อยไม่ต้องเสียภาษีอยู่แล้ว แล้วปกติผมก็ชำระค่าบ้านคนเดียวอยู่แล้ว ผมจะได้เอาดอกเบี้ยไปลดภาษีได้เพิ่มขึ้น เจ้าหน้าที่บอกว่าได้ ถ้าทำแบบนี้จะได้อัตราดอกเบี้ยที่ต่ำลงอีก แต่ว่าเสียค่าสำรวจ, ค่าโอน และอื่นๆ ใหม่ทั้งหมด ประมาณ 2 หมื่น กว่าบาท

โดยมีอัตราดอกเบี้ยให้เลือก 2 แบบคือ
    1. ปีแรก 3.25 ปีต่อไป MLR-0.5
    2. 6 เดือนแรก 0 6 เดือนหลัง 5.5 ปีต่อไป MLR-0.5
    ลองคำนวนดูแล้วก็ตกลงว่าจะเลือกวิธีนี้ เจ้าหน้าที่จึงผมให้เตรียมเอกสาร พร้อมกับส่งคนมาสำรวจบ้านเพื่อทำการประเมินราคา โดยเสียค่าสำรวจ 1,600 บาท ลดลงจากครั้งแรกเมื่อ 4 ปีก่อนที่เสียไป 3 พันกว่าบาท

หลังจากนั้นเจ้าหน้าที่ก็ติดต่อกลับมาให้เลือกอัตราดอกเบี้ย พร้อมกับแจ้งว่าผมต้องทำประกันชีวิตแบบเบี้ยสูญเปล่าอีก 1 แสนบาท โดยคิดรวมกับเงินต้นที่จะทำการกู้ เท่ากับผมต้องเป็นหนี้ 1.1 ล้านเท่าเดิมเลยครับ (แล้ว 4 ปีที่ผ่านมาผมผ่อนบ้านฟรีใช่มั๊ยครับเนี่ย)

ผมก็มึนๆไปสักพัก แล้วก็บอกกับเจ้าหน้าที่แบงค์ไปว่า ประกันชีวิตผมทำไว้แล้วครับหลายที่ด้วย ยอดรวมทั้งหมดก็มากกว่าเงินกู้ด้วยครับ ให้ผมนำหลักฐานไปเพิ่มเติมได้มั๊ยครับ บอกตามตรงผมไปอยากทำประกันเพิ่มครับ เจ้าหน้าที่บอกว่าไม่ได้เพราะเป็นนโยบายของทางแบงค์ (อ้าวตอนแรกไม่เห็นบอก) พร้อมกับเสนอลดเงินประกันชีวิตเหลือ 5 หมื่นบาท (งงอีกรอบทำไมลดง่ายจัง) ก็เลยต้องอ้างกับเจ้าหน้าที่ขอเอาเรื่องไปปรึกษาทางบ้านก่อน เดี๋ยวจะติดต่อไปใหม่

ตอนนี้ยังมึนๆงงๆอยู่เลยครับ คิดว่าสงสัยคงต้องลองไปหาแบงค์ใหม่ซะแล้ว ??? เฮ้อ..งงจัง เมื่อก่อนเสียแค่ค่าประกันอัคคีภัย เดี๋ยวนี้ทำไมต้องเสียค่าประกันชีวิตอีก

จากคุณ : Mr.Lover - [ 21 มิ.ย. 52 03:17:57 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com