Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ผมจะจ้าง consult มาเช็คงานก่อสร้างโครงการ ผมจำเป็นต้องทำหนังสือมอบอำนาจไหมครับ

โครงการก่อสร้างล่าช้า และผิดไปจากมาตรฐานที่ควรจะเป็น
    ตอนนี้คิดจะเรียก consult มาดูแลงานให้
    ซึ่งตามสัญญาก็ระบุไว้ว่าเราสามารถหาตัวแทนมาตรวจสอบได้

แต่อยู่ๆ ทางโครงการจะให้ทำเป็นหนังสือมอบอำนาจด้วยพร้อมรายละเอียดที่จะเข้าตรวจสอบ
    (ตอนแรกขอรายละเอียดอย่างเดียว)

สงสัยว่า การทำหนังสือมอบอำนาจ จะมีผลดี ผลเสียกับเราอย่างไร หรือเป็นเรื่องปกติที่ต้องทำอยู่แล้วครับ

1. เราจำเป็นต้องทำหนังสือมอบอำนาจไหมครับ ทั้งที่ทางสัญญาก็ระบุไว้ว่าเราสามารถจัดหาตัวแทน มาช่วยดูได้ เพียงแค่แจ้งล่วงหน้าก่อนการเขาตรวจสอบ หากเราเรียกเพิื่อนมาดูก็ต้องทำหนังสือมอบอำนาจด้วยเหรอครับ เพราะกรณีเพื่อนบ้านผม เอาวิศวะกรที่เป็นเพื่อนมาช่วยดูไม่เห็นจะต้องมอบอำนาจอะไรเลย

2. กรณีที่เกิดปัญหาภายหลังการตรวจสอบซึ่งอาจจะเป็นไปได้ เพราะอาจเช็คไม่เจอ โครงการจะอ้างได้ไหมครับ ว่าคนของเราตรวจสอบแล้ว และไม่แก้ไขให้ (กรณีโอนแล้ว)

3.ในกรณีที่บ้านเสร็จช้ากว่ากำหนด และในสัญญาระบุเบี้ยปรับ 0.01 % เราจะยังเรียกค่าปรับได้ใช่ไหมครับ ทางโครงการมีสิทธิ์ที่จะปฏิเสธโดยใช้เรื่องที่เราหาตัวแทนเข้ามาตรวจสอบได้ไหมครับ

ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าครับ

จากคุณ : สงสัยครับ - [ 26 มิ.ย. 52 00:36:24 A:125.24.77.49 X: TicketID:209549 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com