Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ระหว่างทำบ้านใหม่บนที่ดินส่วนทรัพย์สิน VS ซื้อคอนโดใหม่

อยากถามความคิดเห็นหน่อยครับ
    คือที่บ้านต้องอยู่บนที่ทรัพย์สินมาหลายสิบปีแล้วครับ เนื้อที่ประมาณ 60 ตารางวา
    สภาพบ้านตอนนี้ก็ยังใช้การได้อยู่แต่สภาพเก่าครับ (แถวนั้นมีเก่ากว่าบ้านผมอีกอ่ะ)
    บางจุดต้องการการซ่อมทำใหม่แล้วครับ เช่นครัว

คือที่บ้านนี้อยู่กัน 4 -5 คน แต่ค่าใช้จ่ายในบ้านทั้งหมดพี่สาวเป็นคนดูแล
    ตัวผมกลับบ้านบ้างไม่กลับบ้าง ไม่ได้มีภาระต้องค่าใช้จ่ายเลย

ตอนนี้อายุ 28 ปี แต่ไม่มีเงินเก็บเลย(เที่ยวหัวราน้ำ)
    เลยคิดอยากทำหรือซื้ออะไรที่เป็นชิ้นเป็นอันกับเค้าบ้าง
    เงินเดือน 28K คิดว่าน่าจะผ่อนคอนโด 1 กว่า ๆ ได้ เพราะไม่มีภาระหนี้สินอะไรเลย

แต่คิดไปคิดมาเอาไอ้ล้านกว่า ๆ มาทำบ้านใหม่ คือรื้อสร้างใหม่บนที่เดิมดีกว่ามั้ย
    แต่ติดตรงเป็นที่ทรัพย์สินซึ่งมันไม่ใช่ที่ตัวเอง แต่ผมก็สับสน
    เพราะที่ทรัพย์สินนี้บ้านผมก็อยู่มาแล้วน่าจะเกิน 30 ปี

มีความเห็นยังงัยกันบ้างครับ

1. ถ้าทำบ้านใหม่คิดว่าจะเป็นคนรับผิดชอบในส่วนค่าผ่อนบ้านเองครับ
    ส่วนค่าจิปาถะ ค่าน้ำ ค่าไฟ จะให้พี่สาวรับผิดชอบตอ ที่บ้านจะได้อยู่บ้านหลังใหม่
    ดูสดใสกว่าเดิม เพราะโดยส่วนตัวตอนนี้ออกมาเช่าห้องเดือนหละ ประมาณ 4000 บาท
    โดยค่าใช้จ่ายส่วนนี้ มาเป็นช่วยเป็นค่าผ่อนบ้านไป

หรือ

2. ซื้อคอนโดสักห้องไปเลยดี

รบกวนึวามคิดเห็นจากผู้มีประสบการณ์ทั้งหลายด้วยครับ

จากคุณ : Super Me - [ 30 มิ.ย. 52 11:30:03 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com