Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

???????วิธีคิดดอกเบี้ย ธ.อ.ส.???????

แฟนผมผ่อนบ้านกับ ธ.อ.ส.มาได้ราวๆ 6 เดือนแล้ว โดยหักบัญชีธนาคารเป็นเงินจำนวนเท่าๆกันทุกเดือน

ใบเสร็จก็ได้รับทุกเดือน

แต่ที่สงสัยก็คือ  แต่ละเดือนเงินต้นและดอกเบี้ยจะไม่เท่ากัน ซึ่งเท่าที่คิดเอาเอง น่าจะต้นลดแล้วดอกลดตามในทุกๆเดือน ซึ่งหมายความว่า ยิ่งหลายเดือนผ่านไป เงินต้นที่หักไปต้องมากขึ้น โดยมีดอกเบี้ยน้อยลง  แต่ในใบเสร็จที่ได้รับแต่ละเดือนนั้น ปรากฏว่า  เงินต้นและดอกเบี้ยไม่มีแนวโน้มสม่ำเสมอแบบที่คิดเลย เช่น
    เดือนที่สาม ต้นมาก ดอกน้อยกว่าเดือนที่สอง  
    แต่พอเดือนที่สี่ ดอกมากกว่าเดือนที่สาม ต้นก็น้อยกว่าเดือนที่สาม
    มาเดือนที่ห้าก็เป็นแบบเดือนที่สี่ คือ ดอกน้อยมากเดือนที่สี่  ต้นน้อยกว่าเดือนที่สี่อีก

รบกวนผู้รู้ด้วยครับว่า แบบนี้ปกติหรือไม่ ถ้าปกติแสดงว่าผมเข้าใจผิดมาตลอด รบกวนคำอธิบายให้ผมเข้าใจถูกแบบง่ายๆด้วยครับ

แต่หากผิดปกติ จะมีวิธีการอย่างไรครับ (อย่าเพิ่งตอบสั้นๆว่าติดต่อแบงก์นะครับ เพราะอยากได้ข้อมูลจากเพื่อนๆก่อน  และเป็นที่รู้กันดีว่าแบงก์นี้บริการดีแค่ไหน?????)

ขอบคุณมากครับ

แก้ไขเมื่อ 30 มิ.ย. 52 18:21:09

จากคุณ : vigos9600 - [ 30 มิ.ย. 52 18:20:25 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com