Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอระบายเรื่อง re-finance กับ SCB หน่อย เจ็บใจโพด

อันนี้ออกตัวก่อนว่า มีคนฝากมาโพสนะครับ
    เพราะยังไม่มีlogin และผมเห็นว่าเป็นเรื่องจริง
    ก็เลยยอมใช้ loginตัวเอง เพื่อความน่าเชื่อถือ
    ว่ามีบุคคลอ้างอิงที่แน่นอน ถ้าจะมีการฟ้องร้องก็
    ตามloginมาได้เลยครับ

ยาวหน่อยนะ แต่สุดยอดสำหรับเราเป็นวันที่ยาวนานจริงๆ

เมื่อเดือนที่ผ่านมา มีบู๊ทของเจ้าหน้าที่ SCB
    สำนักงานใหญ่มาเปิดที่หมู่บ้านเรา เชิญชวน
    ให้มา re-finance กับทางแบงค์ ป้ายขึ้น
    ดอก 0% พอวันมาจริง โบรโชว์เขียนเป็น 0.99%
    สงสัยมันทำป้ายผิด เราก้อ โอเค ของฟรีไม่มีในโลก

เราคุยกับจนทสินเชื่อซึ่งยืนยันกับเราว่า
    หมู่บ้านที่เราอยู่เป็นหมู่บ้านเกรด เอ ของทางแบงค์
    re ได้ 90% แต่เขาสามารถดันได้ถึง 95% เราก้อ
    อืม น่าสนใจ บ้านมันเก่าแล้ว อ่ะ เราอยาก re-novate
    แถมได้ดอกถูกกว่าที่เดิมหน่อยก้อโอล่ะ

พอดีเราทำงานอยู่ในบริเวณเดียวกับสนงใหญ่
    วันถัดมาเราเดินเข้าไปสอบถามกับ จนท อีกคน
    ก้อได้รับการยืนยันว่า โปร re-finance ตัวนี้ ถ้า
    หมู่บ้านเป็นเกรด เอ และ ประเมินถึง เราจะได้
    ยอดกู้ 90-95 % ตามนั้น

ถัดมาอีกวันเราเลยโทรนัดจนท คนที่มาเปิด
    บู๊ทที่บ้านเราเพื่อยื่นเอกสาร เราย้ำนักหนาว่า
    เราต้องการ ให้เขา up ถึง 95% นะ เขาบอก
    ครับ สามารถทำได้ โอเคเราเชื่อ

อีกสามสี่วันบริษัทประเมินโทรหาเราขอนัดมา
    ถ่ายรูปบ้านทำประเมิน เราต้องจ่ายเงินราวๆ 2500
    โอเคเราจ่าย

อีกสามสี่วันเราโทรหาจนทสินเชื่อถามว่าไปถึงไหน
    จนทบอกเขาประเมินบ้านได้ 1.5 ล้านบาทครับ
    โอเคเราพอใจในระดับหนึ่ง ( แหงล่ะ บ้านแบบเรา
    เห็นเขาขายอยู่ราวเกือบ 1.7-1.8ล้านอ่ะ)

จนทแนะนำประกันชีวิตให้ด้วย 7หมื่นบาท
    คุ้มครอง30ปี แต่เราถามย้ำว่าไม่หักจาก
    ยอดกู้ใช่ไหมคะ จนท ตอบหนักแน่น ครับ
    แถมคำนวนให้ดูด้วยซํ้าว่าจ่ายเพิ่มจาก
    ค่าผ่อนบ้านเดือนละ 400 บาท  อืม เผื่อ
    เราตายบ้านยังอยู่ โอเคเรายอมจ่าย

ก่อนจะเล่าเหตุการณ์วันนี้ เราขอให้ข้อมูลคร่าวๆ ก่อนนะ ทุกคนจะได้เห็นภาพกว้างๆ

เราเงินเดือนห้าหมื่นต้น ๆ ไม่รวมโบนัส
    ซึ่งการันตีที่ 1เดือน และ+ performance อีก
    เรามีรถยนต์ 1 คัน ราคาขายท้องตลาดอยู่ที่
    3.5-4 แสนบาทเรามีกองทุน ของแบงค์นี้อยู่
    2.2 แสนบาท (ไม่ได้เพิ่งมาใส่นะ มีเป็นปีๆแล้ว)
    ภาระของเราปัจจุบันมีแค่ผ่อนรถอีก 1คัน
    ผ่อนเดือนละ 1หมื่นบาท ผ่อนบ้านปัจจุบันเดือนละ
    8พันกว่าบาท นอกนั้นค่ากินอยู่ของคนโสด

บ้านของเราประเมินได้ 1.5 ล้านบาท ต้องการกู้
    90-95 % ซึ่ง 95% จะอยู่ที่ประมาณ 1.4 ล้าน
    ซึ่งอัตราผ่อน ก้อ 8พันกว่าบาทเท่าที่เดิมนั่นหละ
    แต่เพิ่มระยะเวลาปีเข้าไป scb ให้เรากู้ได้ 30ปี

บ้านเป็นชื่อเรากับน้อง ซึ่งร่วมกู้กับแบงค์เก่า
    เราต้องการกู้คนเดียวกับ scb โดยบ้านจะโอนเป็น
    ชื่อเราคนเดียว ก้อเราคนผ่อนนี่ น้องเราก้อไม่มีปัญหา
    เราไม่เคยติดบูโร ไม่เคยจ่ายบัตรเครดิตขั้นต่ำ
    มีแค่ไหนใช้แค่นั้น

วันนี้  เราได้รับโทรศัพท์จากจนทอีกคนของทางแบงค์ สอบถามข้อมูลเราและบอกว่า-----

จนท : คุณ..ใช่ไหมครับ ผมโทรจาก scb นะครับ
    คุยได้ไหมครับ

เรา : ค่ะ

จนท : บ้านกู้ร่วมกับน้องไว้หรือครับ แล้วทำไม
    จะมากู้คนเดียว

เรา : ก้อเราจะให้โอนเป็นชื่อเราคนเดียว และ
    เราทำ re-finance กับทาง แบงค์ เป็นชื่อเรา
    คนเดียวค่ะ เพราะจริงๆ เราก้อเป็นคนจ่ายค่า
    บ้านเองอยู่แล้ว ดิฉันอยู่ใกล้ๆ เดี๋ยวแวะไปคุย
    ที่office คุณเลยดีไหมคะ

จนท : ไม่เป็นไรครับ ผมไม่พบลูกค้า...
    จนท : แล้วน้องไม่ได้อยู่ที่บ้านนี้ด้วยหรือครับ

เรา : ! ?????( มันเกี่ยวอะไรด้วยอ่ะ
    ใครอยู่บ้านเดียวกับเราต้องร่วมกู้หมดเหรอ ?????????)  ทำไมหรือคะ ดิฉันได้คุยกับจนทตอนแรกแล้ว
    ก้อบอกไม่มีปัญหาอะไร แค่ดิฉันคนเดียวก้อ
    น่าจะรับผิดชอบตรงนี้ได้หมด และดิฉันก้อจะ
    ทำประกันชีวิตซึ่งจะ coverค่าบ้านไว้ด้วย

จนท : คุณขอกู้ไว้ที่เท่าไหร่ครับ

เรา : 90-95%ค่ะ ไม่ทราบว่าจะพิจารณากี่วัน
    ถึงจะทราบผลคะ

จนท : ทราบภายในวันนี้แหละครับ เราจะอนุมัติให้คุณ 85%นะครับ

เรา : อ้าวทำไมล่ะคะ ตอนที่คุยกับสินเชื่อ
    บอกว่า 90-95 % นี่คะ เพราะเป็นบ้านโครงการเกรด เอ

จนท : เป็นเกรด บีครับ จนทสินเชื่อเข้าใจผิด

เรา : เขาไปเปิดบู๊ทหน้าหมู่บ้านดิฉัน ไม่น่าเข้า
    ใจผิดนะคะ ( จนท ที่คุยกับดิฉันตำแแหน่งเป็น
    รองผจกค่ะ, ผจกก้อยืนฟังคุยอยู่ด้วยนะคะ)
    โทษนะคะวันนั้นคุณได้เข้าไปด้วยหรือเปล่าคะ

จนท : ไม่ครับ ผมไม่พบลูกค้า
    เรา : เอ่อ... ดิฉัน รอฟังผลแล้วกันคะ ขอบคุณค่ะ
    .............

จากนั้นเรารีบโทรหา จนทสินเชื่อซึ่งตกเย็นก้อยังย้ำ
    กับเราว่าหมู่บ้านที่เราอยู่เป็นเกรด เอ แต่....

สินเชื่อ : ปีก่อนหน้านั้น ทางแบงค์พิจารณา
    เป็นโครงการเกรด บี ครับ แต่ปีนี้ขยับให้เป็นเกรดเอ

เรา : อ๋อ ... ยังงั้นแสดงว่าจริงๆ ต้องพิจารณาเป็น
    เกรด เอ ใช่ไหมคะ

สินเชื่อ : ใช่ครับ ผมก้อให้ ผจก ของผมเข้า
    ไปคุยอีกทีแล้ว แต่ทางฝ่ายอนุมัติบอกให้เป็นเกรด บี
    ซึ่งคือให้กู้ 85% ครับ เขายืนยัน เขาบอกว่า
    คุณตกลงแล้วด้วย ( เ_ ร ตกลงเมื่อไหร่ฟะ)

เรา : อ้าว ดิฉันทำเรื่องเพราะได้คุยกันไว้แล้วว่า
    จะได้ที่ 90-95 % ดิฉันเข้าใจว่า 95% คือ
    คุณจะช่วยดันให้ได้ ซึ่งคือคุณพยายามไม่ใช่
    คำสัญญา ไม่ได้ไม่เป็นไร แต่ดิฉันควรจะได้ 90%
    ไม่ใช่หรือคะ เพราะเป็นเปอร์เซ็นต์ที่ต่ำสุดที่เราคุยกันไว้

สินเชื่อ : ครับ แต่ทางแบงค์จะให้แค่ 85%
    เขายืนยัน เขาบอกว่าคุณตกลงแล้วด้วย ( เ_ ร ตรู
    ไปตกลงเมื่อไหร่ฟะ คอนเฟริ์มกู้เงินเป็นล้านทาง
    โทรศัพท์เนียนะ)

เรา : ถ้าตกลงดิฉันจะโทรหาคุณหรือคะ (โมโหมากกกกก) อย่างนี้เท่ากับทางแบงค์หลอกขายผลิตภัณฑ์
    หรือเปล่าคะ ( เพราะแบงค์อื่น เขาก้อให้ที่ 85 %
    ทั้งนั้น ไม่ต้องเกรด เอ บี ซี หรอก)

สินเชื่อ : ไม่หรอกครับ เดี๋ยวผมจะลองคุยกับผจกอีกที

เหตุการณ์ทั้งหมดเราคุยกับพนง สาขาใหญ่ของแบงค์นี้  เรางุนงง สงสัย และหงุดหงิด  ตกลงเครดิตเราผ่าน ตกลงบ้านเราประเมินราคาได้ตามที่ต้องการ ตกลงโครงการเป็นเกรด เอ  แต่ไม่ปล่อยสินเชื่อ 90 % ตามที่โฆษณาไว้ ??
    ถ้าหากแบงค์ให้ได้แค่ 85 % ก้อไม่แตกต่างจากแบงค์อื่น ซึ่งอาจจะมีความจริงใจมากกว่านี้  เรารู้สึกเหมือนโดนหลอก รอดูวันพรุ่งนี้ว่าทางแบงค์จะสรุปว่าไง แต่คืนนี้เราสรุปแล้วว่าเสียความรู้สึกอย่างแรง

ถ้าเขาให้แค่ 85 % เราอยากขอคืนค่าประเมินได้หรือเปล่า เพราะเราถูกหลอกให้ดำเนินการประเมิน  เราเจ็บใจสุดๆ ฟ้องสคบได้เปล่า ?  รู้ว่าเงิน 2500 ไม่มาก แต่ค่าความรู้สึกมันประเมินไม่ได้จริงๆ

จากคุณ : หมี่กรอบทรงเครื่อง - [ 2 ก.ค. 52 20:45:44 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com