Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

รบกวนถามคุณต้นโพธิ์ต้นไทรเรื่องขนาดท่อน้ำด้วยค่ะ

เคยตั้งกระทู้ถามคุณต้นโพธิ์ต้นไทรเรื่องท่อน้ำน่ะค่ะ
    พอดีเป็นบ้านสั่งสร้าง แล้วตอนแรกเค้าให้ขนาดท่อน้ำภายในบ้านเป็น 1/2 นิ้ว
    แล้วเราขอเปลี่ยนเป็น 1 นิ้วค่ะ
    เค้าก็ให้เปลี่ยนนะคะ
    ตอนนี้เริ่มเดินท่อ แล้วเราแวะไปดู ปรากฎว่าท่อที่เดินเรียบดินเป็น 1 นิ้วค่ะ
    แต่พอหักขึ้นมาเข้ากำแพง เค้าทำเป็น 1/2 นิ้วอีกแล้วค่ะ

เราจำได้ว่าคุณต้นโพธิ์ต้นไทร บอกว่าให้เดินเป็น 1 นิ้วทั้งหมด แล้วพอจุดปล่อยน้ำค่อยลดเหลือ 3/4นิ้ว หรือ 1/2 นิ้วก็ได้

ทีนี้เราจะรบกวนถามว่า ที่เค้าทำให้เรา คือเดินท่อมาเป็น 1 นิ้ว แต่พอหักขึ้นกำแพงมาประมาณ 2-3 ฟุตจากพื้น เค้าใส่ขนาดเป็น 1/2นิ้วให้เรา มันจะให้ผลเป็นยังไงคะ จะทำให้น้ำเบารึเปล่า

คือเรากลัวเหมือนกับว่า ขอเปลี่ยนขนาดท่อไปแล้วก็ไม่มีประโยชน์น่ะค่ะ เสียเงินเปล่า น้ำก็เบาเหมือนเดิม

หรือว่าได้ผลพอๆกับที่คุณต้นโพธิ์ต้นไทรบอกว่า จุดปล่อยน้ำค่อยเปลี่ยนเป็น 1/2นิ้ว (แต่นี่เปลี่ยนเป็น 1/2นิ้วตั้งแต่ขึ้นกำแพงมาเลย ยาวประมาณ 2-3 ฟุต)

รบกวนด้วยนะคะ ตอนนี้ร้อนใจมากๆ เพราะเค้าเดินท่อให้เราผิดหมดเลยค่ะ
    ต้องมาคำนวนใหม่หมดเลย กลัวจะเสียเงินเปล่าน่ะค่ะ

ขอบพระคุณมากๆๆๆๆๆค่ะ

จากคุณ : สาวออฟฟิศ - [ วันอาสาฬหบูชา 10:27:37 A:203.160.6.2 X: TicketID:001154 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com