Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เงื่อนไขการเช่า..แบบนี้มีด้วยเหรอ..คะ ??? vote  

พอดีวันนี้ไปดูมินิออฟฟิตแถวพระราม 3 มาน่ะค่ะ   กะจะเช่าทำออฟฟิตเล็กๆน่ะค่ะ ตรงเส้นยานนาวาตัดใหม่(จากถนนพระราม 3 มาถนนสาธุประดิษฐ์)  ตอนไปดูครั้งแรกก็โอเคนะ ราคากับขนาดของห้องและพื้นที่ใช้สอย ในความคิดเราก็ว่าพอรับได้  แต่ที่จะรับไม่ได้จริงๆก็ตอนไปรอบที่สอง ที่จะเริ่มตกลงสู่กระบวนการจอง และวางเงินมัดจำนี่แหล่ะค่ะ  ลองคิดตามนะคะ

เป็นมินิออฟฟิตปรับปรุงจากเรือนแถวเป็นออฟฟิตให้เช่า เรียงกันหลายๆห้อง หลายๆขนาด ที่เราจะเช่าคือเป็นมินิออฟฟิตแบบ 2 ชั้น  ชั้นล่าง 38 ตร.ม ชั้น บน 16 รวม 54 ตร.ม

ค่าเช่าเดือนละ 12,000.- (ในส่วนค่าเช่านี้เราว่าไม่แพงมาก พอรับได้)

เงื่อนไขการทำสัญญา (ซึ่งเรารู้สึกว่า ทำไมเคี่ยวจังเลย ) อ่านดูนะคะ

1. สัญญาเช่าอย่างต่ำ 1 ปี  (อันนี้ธรรมดาใช่มั้ยคะ ถือว่าปกติ)

2. มัดจำ 3 เดือน + ค่าเช่าจ่ายก่อนอยู่อีก 1 เดือน รวม 4 เดือน
    (ถึงแม้เงินมัดจำ 3  เดือน จะได้คืนก็เถอะ มัดจำเยอะไปมั้ยคะ )

3 ค่าเช่าชำระเป็นเช็คล่วงหน้า 12 ฉบับ (ให้โพสเช็คครบ 1 ปีเลยว่างั้น)

4 ค่าประกันมิเตอร์น้ำ,มิเตอร์ไฟ 10,000.- บาท (มัดจำเยอะขนาดนี้เลยหรอคะ เราไม่ได้จ่ายเงินกับการไฟฟ้าด้วยนะคะ จ่ายผ่านเจ้าของที่ให้เช่าซึ่งเป็นบุคคลธรรมดา ทำไมต้องมัดจำมิเตอร์ด้วย งงค่ะ) เค้าคิดค่าน้ำยูนิตละ 20 บาท ค่าไฟหน่วยละ 12 บาท  

5 ค่าภาษีโรงเรือนและค่าธรรมเนียมอื่นๆประมาณปีละ 20,000.- บาทต่อห้อง
     (อันนี้ก็ งง มากค่ะ ว่าทำไมค่าภาษีคนเช่าต้องรับผิดชอบหรอคะ เป็นเรื่องปกติ รึยังไงคะ พอดีไม่ทราบน่ะค่ะ วานผู้รู้บอกที )

6 ค่าส่วนกลาง-ค่าบริการ ตารางเมตรละ 20 บาท ต่อเดือน เก็บปีละครั้ง  (ห้องที่เราเช่า ปีหนึ่งจะคิดราคาได้ที่ (54 x 20) x 12 = 12,960.- บาท
    แพงไปมั้ยคะ ??

7 ผู้มาติดต่อ จอดรถฟรี 30 นาทีแรก หากเกินคิดเป็นชั่วโมง คิดชั่วโมงแรกชั่วโมงละ 20 บาท ชั่วโมงถัดไปคิดชั่วโมงละ 40 บาท (เกลือเรียกพี่เลย แล้วงี้ใครจะกล้ามาหา  ) แค่ พนง. ในออฟฟิตก็เกินโคต้าที่เค้าให้แล้วล่ะค่ะ เช่า 1 ห้องให้จอดฟรีแค่ 1 คันเองค่ะ
    ...........................................................................

ทราบค่ะว่าถ้าเราไม่พอใจกับเงื่อนไขก็ไม่ต้องไปเช่า

ยังไงเราก็คิดว่าจะไม่เช่าแน่ๆค่ะ

แต่ก็แค่สงสัย ว่ามันเป็นเรื่องปกติรึเปล่า หรือเค้าค้ากำไรเกินควรมั้ยกับเงื่อนไขในบางข้อ

ไม่ทราบว่าคุณๆมีความเห็นว่าไงบ้างคะ ??

แก้ไขเมื่อ 09 ก.ค. 52 23:39:52

จากคุณ : คิตตี้นะ..อย่าคิดมาก
เขียนเมื่อ : 9 ก.ค. 52 23:34:21

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com