Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากสร้างแมนชั่นค่ะ แต่เริ่มต้นไม่ถูก ไม่รู้จะก้าวไปทางไหน ย่ำอยู่กับที มาช่วยหน่อยค่ะอยากเดินหน้าค่ะ ได้โปรด! vote  

จะทำแมนชั่นค่ะ ห่างจากรถไฟฟ้าใต้ดิน 400 เมตร ขนาด 100 ตารางวา
    ที่ดินอยู่ในเขตห้วยขวางรอบๆที่ดินเป็นบ้านคนพักอาศัย ระแวกนั้นแค่ในซอยก็สามแมนชั่นเข้าไปแล้วค่ะ  ราคาประมาณ 5,000-6,000 บาท  อยากทำแมนชั่นค่ะ  เอาไว้เก็บกินในระยะยาว  แต่ก็ลังเลค่ะไม่รู้จะดีหรือเปล่า
    1.ที่จอดรถสำคัญมากมั้ยค่ะ ถ้าเรามีที่จอดรถแต่แค่ห้าหกคัน เพราะที่ดินเราน้อยนิด ถ้าไม่มีที่จอดรถเพื่อนๆคิดว่ามันเป็นปัญหามากมั้ยค่ะ
    2.พอทราบมั้ยค่ะ ว่าจะไปหาหนังสือ ที่เรียน หรือแนวทางการบริหารแมนชั่นได้ที่ไหนบ้าง แนะนำหน่อยค่ะ
    3.ข้อนี้สำคัญค่ะ เริ่มไม่ถูกเลย มีแบบคราวๆแล้วว่าอยากได้ห้องสไตล์แบบไหน แต่จะเริ่มยังไงดีค่ะ ให้ออกแบบ และเซนต์ผ่านใบอนุญาต แล้วค่อยให้ช่างมาตีราคาใช่มั้ยค่ะ ว่าก่อสร้างเท่าไหร่ คือเริ่มต้นไม่ถูกจริงๆค่ะ

จากคุณ : mamalovesiam
เขียนเมื่อ : 10 ก.ค. 52 21:39:30

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com