Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมคิดผิดใช่มั๊ยที่ซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้า(PANA)ในห้าง(HomePro)เพื่อหวังบริการที่ดีกว่าทั้งที่ราคาแพงกว่าข้างนอก vote  

ผมคิดผิดใช่มั๊ยที่ซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้า(PANASONIC)ในห้าง(HomePro)เพื่อหวังบริการที่ดีกว่าทั้งที่ราคาแพงกว่าข้างนอก

เรื่องของเรื่องก็คือเอามาเตือนกันครับ ว่าซื้อของในห้างกับร้านข้างนอก ก็ได้บริการไม่ต่างกันเลย

แต่ที่ต่างกันคือ ราคา ราคา และ ราคา ที่ร้านข้างนอกถูกกว่ามาก (โดยเฉพาะพวก LCD และ แอร์)
    ซึ่งต่างกันอย่างต่ำ 5000 - 10000 กว่า เลยทีเดียว หรือบางรุ่นบางอย่างอาจจะมากกว่านี้ซะอีกด้วยซ้ำ

เรื่องของเรื่องก็ คือ ผมได้ซื้อตู้เย็นยี้ห้อ Panasonic รุ่น NR-B37M4-SL หรือรุ่นที่มีช่องแช่แข็งอยู่ด้านล่างอ่ะครับ จาก HomePro สาขาอยุธยา
    จริงๆผมไม่ได้กะจะเอาของยี่ห้อนี้หรอก แต่ว่าแม่ของผมเค้าคงไปถูกใจเซลล์เข้า

เซลล์เค้าชื่อ องอาx พูดได้น้ำไหลไฟดับได้มากๆๆ
    บอกว่าเครื่องนี้ดีอย่างงั้น ดีอย่างงี้ เวลามีปัญหาโทรติดต่อผมเลย เดี๋ยวจัดการให้แป๊บเดียวเรียบร้อย แล้วยังไงล่ะตอนนี้?

เชื่อว่าใครได้ฟังนี่เคลิ้มเอาง่ายๆเลย

แต่ไม่ใช่ผมหรอก 55 เพราะผมเวลาจะซื้ออะไรผมหาข้อมูล + ราคาไปหมดแล้ว ทั้งในห้าง นอกห้าง และตามร้านดังๆในเนท ที่ขายดีและราคาดีด้วย หรือถ้าไม่ได้หาไปก็เอามือถือต่อเนทหาข้อมูลเดี๋ยวนั้นเลย อิอิ

สรุป ได้ตู้เย็น Panasonic จากเซลล์ท่านนั้น แต่ผมก้ไม่อยากขัด เพราะแม่เค้าอยากได้

ซื้อมาเมื่อวันที่ 8 มีนาคม 2552 ที่ผ่านมา
    จนถึงเมื่อวานนี้ 10 กค 2552 ตู้เย็นเกิดไม่เย็นขึ้นมาซะแล้ว
    จึงเปิดเร่งเป็นเบอร์ 2 (จากปกติเปิดเบอร์ 1) ทิ้งไว้ทั้งคืน ยันเช้า
    วันที่ 11 กค วันนี้มันก้ยังไม่เย็นอยู่ดี

โอ้ววววว มันไม่เย็นเลยซักนิด เหมือนกับเอาอาหารไปแช่ตู้เสื้อผ้า

เมื่อวานก็ไปซื้อไมโครเวฟจาก Homepro มาด้วย
    ดีที่ไม่ได้เอา Pana มา (ทั้งที่ผมอ่ะอยากได้ Pana แต่พี่สาวไม่เอา)
    ดีที่ไม่เอา Pana มา เพราะไม่รู้ว่ามันจะพังง่ายแบบนี้อีกหรือป่าว
    (แถมตู้เย็นนี่กินไฟมากๆๆ มิเตอร์หมุนติ้วเลยอ่ะ ทั้งที่มีฉลากเบอร์ 5 นะเนี่ย ไม่รู้ของท่านอื่นเป็นแบบนี้หรือป่าว แถมในคู่มือ ดันมีรุ่นนี้เพียงรุ่นเดียว ที่แนะนำให้ติดตั้งสายดิน แสดงว่ารุ่นนี้มันห่วยใช่มั๊ย ไฟมันรั่วง่ายรึไงเนี่ย แต่ทำไมเซลล์ไม่บอกด้วยล่ะ 555 หรือต้องการระบายรุ่นนี้ออกไป หลอกลวงลูกค้ารึป่าวเนี่ย อิอิ)

หลังจากได้ไมโครเวฟและ เลยไปซื้ออาหารเพื่อเอามาลองไมโครเวฟกัน แต่เมื่อวานกลับมาดึก เลยเอาแช่ตู้เย็นไว้ก่อน

สรุปเช้ามา อาหารเน่าหมดเลย (เร็วจริงๆ โดยเฉพาะแตงโมของพี่สาว 55) เพราะตู้เย็นไม่เย็น

จึงได้โทรไปที่ HomePro สาขาอยุธยา เพื่อติดต่อเพื่อซ่อมหรืออะไรก็แล้วแต่ที่สามารถทำให้ตู้เย็นกลับมาทำงานได้ปกติเหมือนเดิม

แต่ทางโฮมโปรกลับบอกว่า ให้ติดต่อทางศูนย์ของ Pana เอง ตามรายละเอียดหลังใบรับประกัน
    แต่หลังใบรับประกัน บอกว่า "ร้านค้าตัวแทนจำหน่ายจะบริการซ่อมฟรีทั้งค่าแรงและค่าอะไหล่"
    อ่านยังไงทาง HomePro ก้น่าจะต้องรับผิดชอบด้วยนะ เพราะเป็นตัวแทนจำหน่าย
    แต่ทางโฮมโปรไม่รับผิดชอบเลย โดยบอกแต่ว่ารับผิดชอบเฉพาะ 14 วันแรกเท่านั้น

อ้าว เวนนน HomePro ไม่ใช่ตัวแทนจำหน่ายเรอะ ไม่มีช่าง หรือแผนกบริการทางด้านนี้หรือไงเนี่ย ไม่รับผิดชอบท่าเดียว ทีตอนซื้อล่ะบอกติดต่อมาได้เลยถ้ามีปัญหา

ทีนี้แค่ประสานงานให้ก็ยังไม่มีเลย จ่ายก็แพงกว่าข้างนอก บอกปัดท่าเดียว เอากะเขาเลย
    หรือว่ามีนโยบายแบบนี้มาตั้งนานแล้ว แต่ไม่ได้แจ้ง หรือจงใจไม่แจ้ง ก็ขออภัยด้วย ถ้าผมเข้าใจผิดเอง

เฮ้อ ผมมันคงโง่เองที่ดันไปซื้อในห้างให้มันแพงกว่าข้างนอก ทั้งๆที่รู้ราคาอยู่แล้ว 555 ส่วนนึงก้คิดว่าถ้ามีปัญหาน่าจะติดต่ออะไรได้ง่ายกว่า แต่ก็นั่นแหละ ทอดทิ้งกันซะได้ 55 ให้เผชิญชะตากรรม ตู้เสื้อผ้า Panasonic ซะนี่

โทรติดต่อเซลล์ องอาx ก้ไม่เห็นจะจัดการอะไรให้ได้เลย แค่ให้คอลเซ็นเตอร์ของ Pana โทรกลับมาหา
    แต่ขอโทษผมโทรไปแจ้งก่อนแล้วคร้าบบบบบบ ไอ้เราก้นึกว่าจะจัดการอะไรดีๆให้ซะอีก โถ่

เมื่อวานเย็นยังไปดูเครื่องซักผ้าอยู่เลย ก็เจอเซลล์ท่านนี้อีกนั่นแหละ
    ไปดู Hita แต่ก้ไม่พ้นเชียร์ Pana อยู่ดี 555
    แล้วไปดูแอร์มาด้วย แต่ก้แพงกว่าข้างนอกเป็นหมื่นอยู่ดีนั่นแหละ 555

คงไม่เอาอะไรของ Pana อีกแล้วหละ เข็ดแล้วอ่ะ

สรุป ถ้าท่านใดต้องการซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้า หรืออุปกรณ์อะไรต่างๆก็แล้วแต่
    ในห้างนี้ (HomePro) หรือ ห้างไหนๆ ก้อยากให้ลองเช็คราคากับร้านข้างนอกก่อนนะครับ (ร้านดังๆในเนทนี่มีเยอะครับ แถมเดี๋ยวนี้มีบริการส่งทั่วประเทศด้วย อิอิ)
    เพราะส่วนต่างหมื่นครึ่งหมื่น มันก็เยอะนะ (สำหรับผมอ่ะ)

หรือคิดว่าซื้อในห้าง จ่ายแพงกว่า จะได้บริการที่ดีกว่า
    ขอให้คิดใหม่นะครับ ดูผมเป็นตัวอย่าง 5555

ก้อย่าไปหวังจ่ายแพงกว่า บริการดีกว่าเลยนะครับ อิอิ (อาจจะสำหรับบางห้าง หรือบางร้านนะ แต่ที่ห้างที่ผมเจอมานี่ไม่ปลื้มอย่างแรง

ขอบคุณที่ทนอ่านครับ อิอิ

จากคุณ : boydz
เขียนเมื่อ : 11 ก.ค. 52 13:06:23

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com