Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนขอคำปรึกษาเกี่ยวกับเครดิตบูโรค่ะ vote  

สวัสดีค่ะ
พอดีได้ไปเช็คเครดิตบูโรมาค่ะ ดู statement แล้วไม่ค่อยเข้าใจว่ารายการเหล่านี้ถือว่าเป็นการติดเครดิตบูโรหรือเปล่าค่ะ รายละเอียดดังนี้นะคะ

1. เป็นบัตรเครดิต สถานะบัญชีเป็น X0-ปิดบัญชี แต่มีวันที่เริ่มต้นผิดนัดชำระเป็นวันที่ 11-05-2007 เมื่อดูรายละเอียดด้านล่างที่เป็นประวัติการชำระย้อนหลังพบว่าสถานะเป็น "ไม่ค้างชำระหรือค้างชำระไม่เกิน 30 วัน" เราไม่เข้าใจว่าทำไมจึงมีวันนี้ที่เริ่มต้นผิดนัดชำระล่ะคะ ในเมื่อบัญชีอื่นของดิฉันที่มีสถานะ "ค้างชำระเกิน 1 เดือน" กลับไม่มีวันที่ผิดนัดชำระเลยค่ะ

2. เป็นบัตรกดเงินสด สถานะบัญชีเป็น 10 - ปกติ แต่มียอดเงินค้างอยู่ 4 บาทเป็นเวลานานตั้งแต่ปี 2007 ซึ่งดิฉันไม่ทราบหนี้จำนวนนี้มาก่อนเลยค่ะ จากการโทรสอบถามเจ้าหน้าที่ธนาคารเจ้าของบัตรนี้บอกว่าให้ดิฉันส่ง fax ไปปิดบัญชีได้เลยค่ะ

3. เป็นบัญชีบัตรเครดิต มีที่สถานะบัญชีเป็น X0 - ปิดบัญชี แต่ในรายละเอียดเกี่ยวกับประวัติการชำระย้อนหลังจะมียอดค้างชำระเกิน 30 วัน และ 60 ซึ่งเกิดจากการที่ธนาคารได้เสนอบัตรเครดิตใหม่ให้ดิฉันและดิฉันก็ไปใช้บัตรเครดิตใบใหม่ แต่บัตรใบเก่ากลับมีการชาร์จค่าธรรมเนียมรายปีเข้ามาซึ่งดิฉันเข้าใจว่าบัตรใบเก่าถูก cancel ไปแล้วจึงไม่ได้สนใจอะไรอีก จนกระทั่งอีก 2 เดือนถัดไปดิฉันก็เห็นมีใบแจ้งหนี้ว่ามีค่าธรรมเนียมนี้ค้างจ่ายอยู่และบัตรยังไม่ได้ถูก cancel ดิฉันจึงโทรไป cancel บัตร ซึ่งเจ้าหน้าที่ก็จัดการปิดบัตรนี้ให้พร้อมทั้งดิฉันก็ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมดังกล่าว แต่ในประวัติการชำระหนี้จะมีสถานะการชำระค้างนาน 30-60 วัน และ 60-90 วัน ค่ะ

ทั้งหมดนี้อยากทราบว่าจะมีผลต่อการพิจารณาการขอกู้ยืมเงินหรือไม่คะ และถ้ามีดิฉันควรจัดการอย่างไรกับบัญชีเหล่านี้ค่ะ

อาจยาวไปบ้างแต่ดิฉันอยากเตรียมตัวให้ดีก่อนจะทำการกู้เงินจริงๆ น่ะค่ะ ขอบคุณมากนะคะ

จากคุณ : Tele
เขียนเมื่อ : 15 ก.ค. 52 00:38:06 A:124.120.227.53 X: TicketID:222201

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com