Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำเรื่องกราวด์และระบบป้องกันไฟรั่ว  

จากเดิมที่ความรู้เรื่องไฟฟ้า = ศุนย์  แต่เพราะความห่วงใยในความปลอดภัยของสมาชิกในครอบครัว ผมจึงตามอ่านกระทู้เก่าๆของห้องชายคาที่เกี่ยวกับการป้องกันไฟรั่ว-ไฟดูด  กระทู้เยอะจนมึนไปหมด  แหะๆๆๆ

ขอเข้าเรื่องนะครับ  บ้านเดี่ยวนาราสิริ-วัชรพล ของแสนสิริ  ผมซื้อและเข้าอยู่มาเป็นปีที่ 7 แล้ว  ตอนนั้นยอมรับเลยครับ ค่อนข้างโง่มากเรื่องไฟฟ้า ไม่ได้ตรวจสอบหรือสอบถามโครงการให้ดีก่อนตัดสินใจซื้อ  จึงมาทราบทีหลัง เมื่อวานนี้เองครับ  บ้านหลังนี้ไม่มีสายดิน

เพราะเมื่อวาน มีเจ้าหน้าที่ของไฟฟ้าเขตบางเขน ที่ผมแจ้งความประสงค์ไปว่าต้องการใช้บริการของไฟฟ้า ให้มาช่วยตรวจสอบระบบไฟที่บ้าน เพื่อป้องกันอันตรายจากเครื่องใช้ไฟฟ้า โดยเฉพาะเครื่องทำน้ำอุ่น ที่ติดตั้งไว้ 2 เครื่อง ในห้องน้ำชั้นล่าง และชั้น2

เครื่องทำน้ำอุ่นชั้นล่าง ขนาด 3200 วัตต์ ยี่ห้อพานา มีอุปกรณ์ ELB และปุ่มเทสต์มาให้ด้วย  อายุการใช้งาน 7 ปี เท่าตัวบ้าน  ส่วนชั้น2 เป็นยี่ห้อชาร์ป ขนาด 4000 วัตต์ มีอุปกรณ์ ELB ให้เช่นกัน แต่ไม่มีสวิทซ์ให้เทสต์เหมือนของพานา   เครื่องทำน้ำอุ่นทั้งสองเครื่องติดตั้งโดยช่างของตัวแทนจำหน่าย และทั้งสองเจ้า ติดตั้งสายดินให้เหมือนกัน คือตอกตะปูเข้ากับกำแพง  (ผมเพิ่งทราบว่าเป็นวิธีที่ผิด และไม่ได้ช่วยป้องกันอะไรได้เลย )

ตู้เมน เป็นของสแควร์ดี มีเบรคเกอร์ย่อยๆ เรียงกันเป็นตับ  มีแอร์ 4 เครื่อง แต่ที่ใช้ประจำมีเครื่องเดียว อีก 3 เครื่อง ใช้บ้าง ไม่ใช้บ้าง  มีตู้เย็น 1 ตู้ เครื่องซักผ้า 1 เครื่อง ทีวี วิทยุ พัดลม อีกอย่างละ 2-3 เครื่อง  มีสมาชิกอยู่ที่บ้านนี้  3 คน เท่านั้นครับ  คือ ผม,ลูกชายและภรรยา

ผมแจ้งกับเจ้าหน้าที่การไฟฟ้าว่า  อยากติด ELCB เบรคเกอร์ให้กับเจ้าเครื่องทำน้ำอุ่น ทั้งสองเครื่อง   เจ้าหน้าที่การไฟฟ้าบอกว่า ต้องติดตั้งสายดินด้วย รวมค่าใช้จ่ายน่าจะประมาณ 12000 บาท  ( สายดิน 2500 , ELCB คิดตามจำนวนวัตต์  2 หน่วย ประมาณ 7000 บาท ที่เหลือเป็นค่าแรง )  โดยวันจันทร์ที่จะถึงนี้ จะมีเจ้าหน้าที่อีกฝ่ายติดต่อผมอีกทีเรื่องราคาที่แน่นอน

จากคุณ : buccaneer@poppymail.com
เขียนเมื่อ : 19 ก.ค. 52 09:11:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com