Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ล้างแอร์แล้วคอมเสีย  

ขอถามท่านผู้รู้หรือผู้มีประสบการณ์ครับ เหตุการณ์คือ ผมเรียกช่างมาล้างแอร์เมื่อวันเสาร์ช่วงเช้า ก่อนล้างแอร์เย็นปกติ หลังล้างช่วงบ่ายก็เปิดใช้ตลอดแอร์เย็นปกติ

พอวันอาทิตย์บ่าย เปิดแอร์ช่วงแรกก็เย็นดีครับ จากนั้นประมาณ 1 ชั่วโมง Breaker ของแอร์ก็ตัดครับ จากนั้นแอร์ไม่เย็นครับ คอมเพรสเซอร์ก็ทำงานครับ มีลมพัดออกจากคอมเพรสเซอร์ปกติแต่ลมที่ออกจากคอมเพรสเซอร์ผมเอามือไปอังดูรู้สึกไม่ร้อน

ช่างล้างแอร์กลับมาดูให้ แจ้งว่าคอมเพรสเซอร์เสียแล้ว ถ้าซ่อมโดยเปลี่ยนคอมใหม่ตัวละ 8600 บาท ถ้ามือสอง 5400 บาท แอร์เป็นแอร์ 2.4 ตัน ของมิตซู อายุประมาณ 8 ปีแล้ว

คำถามครับ
1.คอมเสีย เกิดจากการล้างแอร์ เป็นไปได้มั๊ยครับ มีโอกาสมากน้อยแค่ไหน
2.ราคาคอมที่ช่างให้มา แพงไปหรือเปล่าครับ
3.ซ่อม หรือ ติดแอร์ใหม่ขนาด 1.2 ตันดีครับ (ห้องขนาด 4x6 เมตร โดนแดดน้อย)

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ

จากคุณ : At last you win
เขียนเมื่อ : 20 ก.ค. 52 15:26:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com