Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำการติดตั้งถังเก็บน้ำ  

รบกวนพี่ๆ แนะนำการตั้งถังเก็บน้ำใช้
บ้านผมเป็นtownhouse เดิมถังเก็บน้ำอยู่ใต้ดิน หน้าบ้าน ใช้มา 3ปีกว่าๆ รั่วทุกหน้าฝน ปีนี้อยากจะเปลี่ยนเป็นถังเก็บน้ำบนดินแทน แต่ก็ติดปัญหาเรื่องขนาดและที่ตั้ง รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ
ที่ผมคิดๆไว้
1.ถังน้ำ 2 ขนาด 700ลิตร หรือ 1000ลิตร เส้นผ่านศูนย์กลาง 0.75 และ 0.9 ม. ยังไม่รู้จะเอาขนาดไหนดี ราคาต่างกันเพียง 700บาท(เดิมใช้ 1600ลิตร ใช้น้ำเต็มที่ไม่บ่อย)
2.ตั้งถังเก็บน้ำหน้าบ้าน ตั้งบนลานส่วนยื่นจากตัวบ้าน กว้างประมาณ 0.60 ม. ปัญหาคือไม่ทราบว่า ส่วนยื่นนี้วางบนดินแยกจากตัวบ้านหรือเปล่า แต่ผมคิดว่าน่าจะมาจากตัวบ้าน ไม่แน่ใจว่าจะรับน้ำหนักถังเก็บน้ำได้หรือเปล่า ส่วนที่เกินอีก 0.15 และ 0.30ม. (สำหรับถัง2ขนาด) จะต้องเทปูนฐานหรือเปล่า ใช้บ็อกวางแทนได้หรือเปล่า ดินคล้ายดินเหนี่ยว อ่อนและทรุดพอควร
3.หากไม่ควรวางถังตามข้อ2. แล้วต้องเทฐานใหม่สำหรับถังเก็บน้ำโดยเฉพาะ ควรจะต้องมีเสาเข็ม หรือไม่ ขนาดที่แนะนำกว้างลึกหนาบางอย่างไร (วิธีนี้จะเสียทัศนีย์ภาพเป็นอย่างมาก)
4.ตั้งถังเก็บน้ำไว้หลังบ้าน ปัญหาคือจะเดินระบบท่ออย่างไง เท่าที่ทราบต้องเจาะตัวบ้านเพื่อเดินท่อน้ำจากประปาเข้าถัง แต่จากปั๊มเข้าบ้านน่าจะอัดเข้ากับท่อน้ำด้านหลังบ้านได้ (เจาะบ้าน เดินท่อน้ำลอยผ่านตัวบ้าน น่าจะเรื่องใหญ่)
5.มีวิธีอื่นอีกไหมครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : pls382
เขียนเมื่อ : 27 ก.ค. 52 13:43:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com