Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาแชร์เรื่องไม่ควรเสียเปรียบ เผื่อเป็นประโยชน์ครับ  

เรื่องมีอยู่ว่า...

ผมได้แจ้งย้ายออกจากหอที่เช่าอยู่เพื่อไปอยู่คอนโดที่ซื้อมาใหม่ ทีนี้ เกิดเรื่องจากการที่ผมไม่รอบคอบ จนทำให้เสียเงินที่ไม่ควรเสีย มาเล่าให้ฟังครับ ดังนี้

ผม: แจ้งย้ายออกครับ ผมจะไปเดือนหน้าแล้ว
นิติ: ได้จ๊ะ เอ้ามาเซ็นต์ใบแจ้งย้ายนะ ลงวันที่ออกให้เรียบร้อยด้วย
ผม: แล้วคิดค่าเช่าอย่างไรครับ ช่วงที่ผมอยู่ไม่เต็มเดือนเนี่ย
นิติ: ก็เราไม่ได้คิดเต็มเดือนหรอกค่ะ ก็เอาเงินค่าเช่าหาร สามสิบวัน แล้วคุณด้วยวันที่อยู่ก็เป็นเงินที่ต้องจ่ายจ๊ะ
...........................ผ่านไป จนถึงต้นเดือนที่ผมจะออก........................
อืม ถ้าคิดเงินจากวันที่อยู่ งั้นเรารีบออกก็เสียเงินน้อยน่ะสิ เอาล่ะวา รีบจัดการเก็บของโดยด่วน ย้ายเข้าคอนโดใหม่ไปเลย ดังนั้นผมเลยถือฤกษ์คืนห้องตั้งแต่สัปดาห์แรกของเดือนที่แจ้งย้ายออกครับ
ผม: คืนห้องครับ
นิติ: ได้ค่ะ แต่วันนี้มาเย็นจังเลย เราเคลียร์เงินให้ไม่ทันค่ะ อันที่จริงแคชเชียร์ปิดแล้วนะคะ แต่เอางี้แล้วกัน พรุ่งนี้มารับเงินมัดจำคืนนะคะ
ผม: โอเคครับ
......................วันต่อมา..............................................................
ผม: มารับเงินครับ
นิติ: ต้องหักเงินค่าทำความสะอาด, ของที่หาย, และนี่ค่าเช่าค่ะ 25 วัน
ผม: อ้าว !! ทำไม 25 วันล่ะครับ ก็ผมอยู่แค่สิบกว่าวันเอง
นิติ: ก็คุณเขียนไว้ในใบแจ้งย้ายว่าปลายเดือนนี่คะ นี่ไงหลักฐาน ดังนั้นเราจึงต้องเก็บเงินคุณตามนี้ค่ะ
ผม: งั้นผมไม่ออกแล้วล่ะ ขออยู่จนคุ้มก่อน
นิติ: ไม่ได้ค่ะ คุณทำเรื่องคืนห้องแล้ว ทำได้แค่เซ็นต์รับเงินค่ะ
ผม: ฿&*-)whfp อึ้งครับ

สรุปคือ ผมกับนิติเข้าใจไม่ตรงกัน ผมคิดว่า แจ้งย้ายไว้ก่อน ออกเมื่อไหร่ก็เก็บเงินตามจริง แต่นิติหมายความว่า เขียนถึงวันไหน เก็บเงินถึงวันนั้น......

สิ่งที่ผมขุ่นใจมากก็คือ ผมทำอะไรไม่ได้ เพราะนิติทำถูกต้อง มีหลักฐาน แต่เค้าไม่เตือนว่าออกก่อนเสียประโยชน์นะ หรือ เวลาเขียนแจ้งออก ก็กะเวลาดีๆ เพราะหักเงินถึงวันที่แจ้งไว้ในเอกสารนี้....

สรุปว่า ผมเสียเงินค่าย้ายของแบบเร่งด่วน จึงแพงกว่าปกติ, เสียโอกาสใช้ห้องอีกเกือบครึ่งเดือน, ได้เข้าพักที่คอนโดใหม่เร็วเกินไป ห้องยังเก็บของตกแต่งไม่เรียบร้อย ก็ลำบากอีก (T-T)

ก็ขอให้สิ่งที่ผมเขียน พอเป็นประโยชน์กับผู้อื่นบ้างก็ยังดีครับ อย่าให้มีใครเสียเงินแบบผมอีกเลย

จากคุณ : sommass
เขียนเมื่อ : 14 ส.ค. 52 18:10:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com