Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++++++ช่วยเลือกหน่อยครับ เครื่องทำน้ำอุ่น กับ เครื่องกรองน้ำครับ ปวดหัว เลือกไม่ถูกแล้วครับ ++++++++++  

ช่วยด้วยครับ คือว่า กำลังจะเลือกซื้อเครื่องไฟฟ้า สองอย่าง คือ เครื่องทำน้ำอุ่น กับ เครื่องกรองน้ำ แต่ว่า หาข้อมูลจากหลายยี่ห้อ ต่างก็บอกว่าระบบของยี่ห้อของตัวนั้น ดีกว่า อย่างนั้นอย่างนี้ จนตอนนี้ งงไปหมดแล้วอ่ะ

สรุปเป็นอย่างๆไปนะครับ

เริ่มจาก เครื่องทำน้ำอุ่นครับ ขอถามดังนี้ครับ

1. ผมอยากเลือกที่ระบบความปลอดภัยดีที่สุด เป็นอันดับแรกน่ะครับ เท่าที่หาข้อมูลจากหลายๆยี่ห้อน่ะครับ ก็จะมีระบบ ELB, ELCB, ELCB+ฟิวส์, และELSD ไม่ทราบว่า ระบบไหนจะดีกว่ากันครับ

2. ตัวหม้อต้ม เท่าที่ถามข้อมูลมาจากหลายๆยี่ห้อนะครับ รู้สึกว่าจะมีหม้อต้มแบบ ทองแดง, พลาสติกพิเศษทนไฟ, และวัสดุพิเศษที่เรียกว่า Grilon ไม่ทราบว่า ควรเลือกแบบไหนดีครับ
  เท่าที่เซลล์แต่ละยี่ห้อ ต่างก็บอกคุณสมบัติว่าดีแตกต่างกันดังนี้
  หม้อทองแดง : ทนทาน ทนความร้อนได้ดี แต่มีตะกรันเกาะ ใช้ไปนานๆ  
                       ตะกรันเกาะข้างใน ทำให้ท่อน้ำออกตันได้ และมีรอย  
                       เชื่อมต่อทองแดง เป็นจุดที่จะรั่วได้ง่าย
  หม้อพลาสติกพิเศษ : บอกว่า ทนความร้อนได้ 200 องศา เพียงพอต่อ
                          การทำน้ำอุ่น ไร้จุดเชื่อมต่อ ไม่เป็นตะกรัน แต่เซลล์
                          ยี่ห้อที่ใช้หม้อทองแดง ก็บอกว่า พลาสติกพวกนี้ บาง
                          อาจละลายได้ (แล้วตูจะเชื่อใครดีอ่ะ)
  หม้อ Grillon : บอกว่าเป็นพลาสติกที่ใช้ทำอากาศยาน ทนความร้อนสูง
                     ไร้รอยต่อ ไม่ละลาย แต่ ยี่ห้อที่ดังๆ เช่น stiebel eltron,
                     panasonic, sharp ต่างก็ไม่ใช้วัสดุ grillon เลย มีแต่ยี่ห้อ
                     Astina (ของไทย?????), Mazuma(ของไทย???) และ
                     Centon (ของมาเลเซีย????)

3. ยี่ห้อ Astina กับ Mazuma มีการหุ้มสายไฟด้วยวัสดุฉนวนหนากันไฟกันความร้อนด้วย แต่ยี่ห้ออื่นไม่มี อันนี้จำเป็นมากไม๊ครับ

4. มาตรฐานการป้องกันน้ำเข้าไปในตัวเครื่อง ที่มีค่า sp25 กับ spx มาตรฐานไหน สูงกว่ากันครับ

5. ยี่ห้อที่มีอยู่ในท้องตลาดตอนนี้ ก็มี Stiebel eltron, Sharp, Panasonic, Astina, Ariston, Centon, Mazuma สรุปว่ายี่ห้อไหนไว้ใจได้อ่ะครับ ผมกลัวว่ายี่ห้อแปลกๆที่ไม่คุ้นหู แต่ว่าโฆษณาคุณสมบัติไว้ซะดีเลิศทุกๆด้าน แต่จริงๆ อาจจะไม่ได้มาตรฐานหรือป่าว อ่ะครับ

จากคุณ : ลีวรวัฒน์
เขียนเมื่อ : 15 ส.ค. 52 22:44:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com