Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++++++ รวมคำถามเกี่ยวกับเรื่องถมที่ค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าที่เข้ามาตอบจ้า++++++  

สวัสดีค่ะ
ไม่มีความรู้เกี่ยวกับถมที่เลยค่ะ  ประสบการณ์เคยแต่ซื้อบ้านสำเร็จรูปจากโครงการ แต่ตอนนี้คิดวางแผนไว้ว่าจะสร้างเองค่ะ อยากสอบถามเกี่ยวกับถมที่ดูหน่อย เพราะเสริชดูยังไม่เจอข้อมูลที่ต้องการค่ะ

1.ใช้ดิน หรือหินอะไร เหมาะแก่การถมที่ให้มีความมั่นคงมากที่สุดคะ

2.ปกติต้องถมที่ให้สูงกว่าพื้นดินปกติเท่าไรคะ  (เห็นถมกันที่ 1-1.5 เมตรทั้งนั้นเลย)

3.นานแค่ไหน หลังจากถม เกลี่ย บด จึงลงมือก่อสร้างได้โดยไม่ต้องกังวลเรื่องทรุด

4.จริงหรือที่ต้องวางท่อเลยตั้งแต่ก่อนถม ไม่งั้นจะลำบากในการก่อสร้างต่อไป (กำลังคิดว่าแบบบ้านยังไม่ออกเลย แค่อยากถมทิ้งไว้ก่อน แล้วค่อยเป็นค่อยไป ทีละน้อย ให้วางท่อก่อนจะทำยังไงดี)

5.ราคาบางคนบอกให้ทำเป็นเหมาคันรถ  บางคนบอกให้คิดเป็นคิว อะไรคุ้มกว่ากัน ควรต่อรองยังไงได้บ้าง  และราคาจะคิดกันยังไงคะ  มีสูตรคำนวนคร่าวไหม  ขึ้นกับทำเลด้วยใช่ไหม  ที่ดินอยู่ในซอยเข้าซอยประมาณ 1 กม. เป็นที่เดิมๆ มีหญ้าและต้นไม้รกเหมือนกัน ขนาด 600 ตรว. ถนนจรัญสนิทวงศ์ เขตบางกอกน้อย กทม. ค่ะ

6.ในสัญญาควรระบุอะไรชัดเจนเป็นพิเศษไหม เช่น ชนิดดิน รวมบด เกลี่ย ถางหญ้าด้วยไหม คันรถเท่าไร กี่คิว หรือระบกว้างๆว่า จนกว่าจะเต็มแล้วสูงกว่าที่เดิมเท่าไร เพราะไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับลูกเล่นการถมที่เลย กลัวโดนหลอกค่ะ

เรากลัวว่าไม่รู้เรื่องเลย แล้วจะเจอของแพงอ่ะค่ะ อยากให้ช่วยแชร์ความเห็นนิดนึงว่าควรได้ที่ราคาเท่าไรคะ  ขอบพระคุณค่ะ

จากคุณ : Jikkoi
เขียนเมื่อ : 20 ส.ค. 52 16:50:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com