Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บ้านที่อาศัยอยู่มา 30 กว่าปีเพิ่งทราบว่าสร้างเกินพื้นที่โฉนดจริง ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ  

บ้านของเราที่อาศัยอยู่มา 30 กว่าปี ปู่กับย่าเป็นคนซื้อมาค่ะ
ตอนแรกเช่าอยู่ แล้วหลังจากนั้นไม่นานเจ้าของโฉนดนำที่ดินมาขาย
โดยโฉนดที่ดินผืนนั้นมีบ้านอยู่ 18 หลัง เจ้าของบ้านทุกหลังเลยหุ้นเงินกัน
ซื้อโฉนดที่ดินนั้นมา ซึ่งในโฉนดเป็นที่ดินผืนเดียวมีชื่อเจ้าของ 18 คน
ปกติโฉนดร่วมผืนนี้จะมีท่านนึงที่มีบ้านอยู่ร่วมในโฉนดเป็นคนจัดการ
และจ้างทนายเพื่อทำธุรกรรมต่างๆ

เมื่อไม่กี่ปีมานี้ ผู้ที่มีชื่อร่วมโฉนดคิดกันว่าควรแบ่งโฉนด เลยให้คนมาทำการวัดขนาดพื้นที่บ้านแต่ละหลัง
จึงทำให้รู้ว่า มีบ้านบางส่วน(ด้านนึง) สร้างเกินโฉนดจริงมาค่ะ โดยสร้างทับคลองเก่าที่ถมไป
(ซึ่งเราเข้าใจว่าเป็นที่สาธารณะ) ก็เลยคุยกันใหม่ว่าจะไม่แบ่งโฉนดจริง
แต่จะทำการแบ่งกันเองภายในทำเป็นเอกสารขึ้นมาต่างหาก ซึ่งบ้านของเราโชคร้ายที่สุด
เพราะเป็นหลังที่อยู่มุมตัวบ้านที่สร้างเกินพื้นที่โฉนดจริงไปโขอยู่ค่ะ ทำให้เหลือพื้นที่บ้านจริงเพียงไม่กี่ ตรว.

ถาม 1. กรณีนี้การที่ปู่กับย่าเราซื้อบ้านนั้น พื้นที่ในโฉนดที่ได้ควรคิดอย่างไรคะ คิดตามพื้นที่บ้านที่ซื้อ หรือเป็นส่วนแบ่งจากโฉนด

ถาม 2. ถ้าเกิดมีคนไปแจ้งทางเขตว่าบ้านของเรา (และอีกหลายหลัง) สร้างเกินพื้นที่โฉนดมา บ้านเราต้องรื้อมั้ยคะ

ถาม 3. ถ้าเกิดบ้านเราต้องการสร้างบ้านใหม่จะสร้างตามพื้นที่เดิมได้หรือไม่คะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ ท่านใดอยากทราบข้อมูลเพิ่มเติม สอบถามได้ค่ะ แต่รายละเอียดบางเรื่องเราไม่รู้ลึกนะคะ
เพราะเราฟังมาจากแม่มาอีกที ตัวโฉนดจริงเราไม่เคยเห็นมาก่อน

รูปบ้านที่เราลองวาดเองจากการสังเกตุค่ะ ตัวโฉนดจริงไม่มีแบ่งเป็นบ้านหลังๆแบบนี้ค่ะ
บ้านของเราคือหลังสีฟ้าค่ะ

จากคุณ : o-_-o
เขียนเมื่อ : 31 ส.ค. 52 21:37:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com