Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเรื่องขายคอนโดค่ะ  

ดิฉันซื้อคอนโดฯ โดยกู้ธนาคารคนเดียวแต่มีผู้ถือกรรมสิทธิ์ 2 คน คือดิฉันและน้องสาว และขณะนี้ยังผ่อนธนาคารอยู่ โอนเมื่อปี 2549 โดยที่ไม่เคยย้ายทะเบียนบ้านเข้าไปเลยทั้งคู่ ตอนนี้ดิฉันต้องการขายคอนโดฯห้องนี้ มีคำถามดังนี้ค่ะ
1. ถ้าผู้ซื้อตกลงใจที่จะซื้อ ดิฉันต้องเรียกเงินค่ามัดจำ โดยต้องทำหนังสือยืนยันรับเงินมัดจำคนเดียวหรือ 2 คนคะ
2. แต่ถ้าเป็นหนังสือสัญญาซื้อขายต้องมีรายละเอียดอะไรบ้างคะ เพราะยังติดจำนองธนาคารอยู่
3. ค่าใช้จ่ายต่างๆมีอะไรบ้าง ประมาณกี่ % ของราคาซื้อขาย หรือราคาประเมิน เลือกที่สูงกว่าใช่หรือไม่ ( ตามอัตราที่ลดหย่อนจนถึงเดือนมีนาคม 2553 ค่ะ)
4. รายได้ที่นำมาคำนวณต้อง หาร 2 กับน้องสาวหรือไม่ ( น้องสาวไม่ได้ทำงานในระบบ ไม่ได้เสียภาษีค่ะ)
5. ดิฉันต้องรวมรายได้จากการขายในการยื่นภาษีปลายปี ในแบบใด ( ปกติดิฉันเคยยื่น ภงด.90 เพราะมีดอกเบี้ยจากเงินฝากประจำ แต่ 2-3 ปีหลังยื่น ภงด. 91 เพราะไม่มีรายได้ดังกล่าวแล้ว) และนำมาหักค่าลดหย่อนได้หรือไม่ กี่ %
6. ในกรณีที่ผู้ซื้อต้องกู้ธนาคาร แต่อนุมัติได้ไม่เท่าราคาซื้อขาย มีผู้แนะนำให้เขียนราคาซื้อขายมากขึ้นเพื่อจะได้กู้ผ่าน ดิฉันก็ต้องเสียภาษีและค่าใช้จ่ายต่างๆเพิ่มขึ้นสิคะ ทั้งๆที่เงินที่รับจริงก็เท่ากับที่ตกลงกันแต่แรก มีวิธีช่วยเหลืออย่างไรบ้างคะ
7. ดิฉันควรใช้บริษัทนายหน้าหรือไม่ คิด commission เท่าไรคะ แล้วเขาทำอะไรให้บ้าง ( แต่ใจจริงดิฉันไม่อยากใช้เพราะอยากให้เป็นส่วนลดกับผู้ซื้อมากกว่า)
ถ้ามีคำแนะนำอื่นๆ ก็ยินดีค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับผู้เข้ามาตอบ ขอความรู้ด้วยค่ะ
พริมา

จากคุณ : พริมา
เขียนเมื่อ : 5 ก.ย. 52 20:10:39 A:125.24.253.208 X: TicketID:132602

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com