Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนปรึกษา เรื่องบ้านน้ำท่วม ยังอยู่ในระยะประกัน  

ผมซื้อบ้านในหมู่บ้าน จะครบ 1 ปี ใน เดือน พ.ย. นี้นะครับ คือต้อง claim ทั้งหมดพร้อมกันครั้งเดียว เลยขอปรึกษา
ปัญหาคือ 1.  เวลาฝนตกหนัก น้ำจะระบายไม่ทัน ทั้งนอกบ้านและในบ้าน นอกบ้านคืดตรงถนนหน้าบ้านน่ะครับ ตรงบ้านผมเป็นแอ่งพอดี เหมือน ถนนมันทรุดไม่เท่ากัน น้ำจะท่วมสูงเกือบถึงเข่า เป็นเวลา 2-3 ชั่วโมง บางทีก็ท่วมเข้ามาถึงที่จอดรถด้วย และถ้าหากมีรถวิ่งจะพัดเข้าบ้านอย่างแรง ขยะก็มาด้วย  เรื่องนี้ได้พูดคุยกับโครงการหลายเดือนแล้ว เค้าบอกว่าจะให้ผู้เชี่ยวชาญเข้ามาดูระบบระบายน้ำ ตอนนี้ยังไม่มีอะไรคืบหน้า
2.  ผมเข้าใจว่าโครงการนี้เป็นบ่อมาก่อน เวลาฝนตกหนัก สนามหญ้าของผมจะระบายไม่ทัน ทั้งด้านที่มีท่อ service และด้านที่ไม่มี (ท่อ service มีด้านเดียวครับ)  น้ำจะนองอยู่นาน หญ้าที่ปลูกตายหมดแล้ว บางส่วนของพื้นดินมีตะไคร่ดำๆ ขึ้นเป็นแผ่นๆ

ที่จะปรึกษาคือ ผมควรจะทำอย่างไรกับหมู่บ้าน เพราะถ้าเลยประกันไป อาจจะแย่กว่านี้  ขอบคุณครับผมกับทุกความเห็น  เดี๋ยวเอารูปมาให้ดูนะครับ

จากคุณ : iamcowboy
เขียนเมื่อ : 11 ก.ย. 52 09:23:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com