Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

M a x N e t จ๋ า ผ ม ข อ ร้ อ ง  

ไม่รู้โพสถูกห้องหรือเปล่า แต่อยากเล่าให้ฟัง เรื่องการติดตั้ง MaxNet Net แรงไม่หยุด 10M นั่น

เกริ่นนำนิดนึง คือว่าผมดำรงชีพด้วยการทำมาหากินเกี่ยวกับ IT มานานพอสมควร นานพอที่จะมีเพื่อนในหลายวงการ รวมทั้งใน MaxNet

ย้อนกลับไปราว 3 อาทิตย์ ก็น่าจะราวๆ 28 สิงหาคม ได้มั้ง พ่อของผมซึ่งดำเนินกิจการหอพักแห่งนึงย่านรามอินทรา ในซ.รามอินทรา 79 (ขอระบุที่ตั้งเพื่ออความชัดเจน)

พ่อของผมได้ตัดสินใจเปลี่ยน ISP จาก ทรู มาเป็น MaxNet เพราะว่า ทรูนั้น มีสัญญาณให้ผมได้เพียง 4Mb (แต่สุดท้าย วันที่ไปยกเลิกพนักงานบอกแม่ผมว่า พี่คะ บ้านพี่ได้ 8Mb แล้วนะคะ ...แล้วทำไม บริษัทน้อง มานไม่แจ้ง แม่ผมวะฮะเนี่ย)

ดังนั้นเมื่อ Internet มีเพียง 4Mb ด้วยจิตใจรักการบริการ และ ชอบความคุ้มค่าของพ่อผม จึงได้โทรมาถามผมว่า

พ่อ: สังสี พ่อจะเปลี่ยน ISP นะ จะมาใช้ MaxNet สังสีว่าไงลูก
สังสี: พ่อครับ MaxNet 10Mb นั้นมีข้อจำกัดมากมายนัก จักเช่น ระยะห่างจากบ้านถึง Panel เชื่อมต่อ ต้องไม่เกิน 300 ม. นะท่านพ่อ มิเช่นนั้น วิบัติจะตามมา

พ่อ: เมื่อเป็นเช่นนั้นแล้ว สังสี จงคุยกับเซลล์แล้วกัน
สังสี: อ้าวพ่อ เด๋ว...

พนักงาน: สวสัดีค่ะ
สังสี: เอ่อ คือว่า คือ ผมถามตรงๆครับ ว่าบ้านพ่อผมนั้น มีระยะห่างจากจุดเชื่อมต่อเกิน 300m หรือไม่ครับ

พนักงาน: จากแผนที่ไม่นะคะ มีจุดเชื่อมหน้าปากซอยเลย
สังสี: จริงหรอครับ ...ในใจนึกตรงไหนวะ เดินไปหาไรกินบ่อยๆ ไม่ยักเห็น

สังสี: แน่ใจนะครับ ว่ามี
พนักงาน: มีค่ะ .. ตอนนั้นน่าจะให้พนักงานคนนี้สาบานหน้าวัด ให้ฟ้าฝ่า ไว้ก่อน แม่มเอ้ยยย พลาด

สุดท้าย มือถือ โนเกี้ย ราคาถูก ปุ่มใหญ่จอชัด เหมาะแก่วัยของปาป้าเสมิฟของผมก็ถูกส่งกลับไปยังต้นเรื่อง

สังสี: พ่อครับ สังว่า มันแปลกๆนะ สังไม่ยักกะเคยเห็นจุดเชื่อมนั่น นอกจากจุดกระสันอ่ะ ป้อ
พ่อ: เอ่อ คุณลูก นี่พ่อไม่ใช่เพื่อนเล่น เขาบอกว่ามีนะ 10Mb พ่อไม่รุ้เรื่องเทคนิค เอาเป้นว่าติด ถ้าไม่ได้ยกเลิกเอา

ผมได้ยินเสียงพ่อถามเซลล์ว่าถ้าสัญญาณไม่ถึง ยกเลิกได้หรือไม่

ไม่ต้องคิดหรอกครับ ผมให้คุณตอบแทนก็ได้ว่า ชีจะตอบว่าอะไร

------------------------------------------------------------------------

แก้ไข พิมพ์ตกครับ

แก้ไขเมื่อ 12 ก.ย. 52 15:10:59

จากคุณ : zangkasi
เขียนเมื่อ : 12 ก.ย. 52 13:11:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com