Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำการติดตั้งระบบไฟฟ้าสำหรับบ้านใหม่  

เนื่องจากได้ร่วมลงขันระหว่างพี่น้องสร้างบ้านให้พ่อแม่ที่ต่างจังหวัด โดยแบบบ้านให้ผู้อยู่เลือก (เหมาค่าแรงทุกระบบทั้งหลัง) สำหรับคุณภาพบ้านผู้จ่ายเป็นผู้เลือกให้ พยายามหาวัสดุที่ดีที่สุดเพื่อความคงทนแข็งแรง และที่สำคัญต้องสวยด้วย

ว่ามาเสียยาว

ตอนนี้มาถึงเรื่องระบบไฟฟ้าที่ยังตัดสินใจไม่ได้เนื่องจากประสงค์จะติดตั้งสายไฟฟ้าภายในบ้านด้วยสายไฟฟ้าที่มีแกนสามสายและปลั๊กที่ใช้ระบบเดียวกัน

ผมอยากทราบว่า
๑. มีประโยชน์มากเพียงใด มีความปลอดภัยมากเพียงใด เมื่อเทียบกับสองแกนแบบเดิมๆ
๒. ควรใช้ตู้เมน Square D หรือไม่ เบรคเกอร์แบบใช้กับสายไฟฟ้าสามแกนมีไหมครับ
๓. ปลั๊กไฟฟ้าจะต้องเป็นแบบ Germany เท่านั้นใช่ไหม(ได้ยินว่าแบบอเมริกาไม่เหมาะกับระบบไฟฟ้าของไทย)
๔.ระบบ switch มีแบบใช้กับสายไฟฟ้าสามแกนไหมครับ
๕.การติดตั้งยุ่งยาก ตลอดจนหาอุปกรณ์ยากไหมครับ
๖. ระบบไฟส่องสว่าง ทำนำอุ่น เครื่องปรับอากาศ  มาสำหรับสายไฟฟ้าสามแกนไหมครับ
๗.การเดินสายไฟฟ้าร้อยในท่อพีวีซี(เหลือง) บนฝ้าและฝั่งผนังมีความจำเป็นและสำคัญไหมครับ ข้อนี้คำนึงถึงความสะดวกปลอดภัยมากกว่าสวย

ไหนๆก็ถามแล้ว ช่วยแนะนำย่านที่ขายอุปกรณืเหล่านี้ด้วย อาจจะซื้อจากกทม.แล้วส่งไปตวจ.

คำว่าสามแกนของผมหมายถึง สายที่มีฉนวนนอกสีขาว และสายในมีสายทองแดงสามเส้น แต่ละเส้นมีฉนวนหุ้ม

มัวแต่ยุ่งเรื่องอื่นกระทั่งตอนนี้ต้องรีบเร่งแล้วครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

จากคุณ : คันชั่ง
เขียนเมื่อ : 15 ก.ย. 52 09:13:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com