Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ดาดฟ้าร้าว รั่ว ซึม น้ำหยดลงชั้นล่างครับ...  

สวัสดีครับ

จากกระทู้เดิมหนะครับ พอดีที่ว่าจะเอารูปมาลงให้ดูหนะครับ

ตามคห.ที่ 11 - 26 ครับ

http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R8223154/R8223154.html#26

รบกวนเพื่อนๆ อีกครั้งครับ

กระทู้เดิมข้างล่างครับผม

===================================================

พอดีที่บ้านเป็นตึกแถวครับ ชั้นดาดฟ้าและชั้นถัดลงมา (ชั้น4) ปกติไม่ได้ใช้งานครับ

พอดีกำลังจะซ่อมแซมเพื่อเข้าใช้งานชั้น 4 ครับ จากการตรวจสอบเบื้องต้นพบว่า ชั้น 4 ที่เพดาน(ปูน) มีคราบน้ำตามขอบครับ

เข้าใจว่า น่าจะเป็นจากมันอยู่ติดชั้นดาดฟ้า และเมื่อสำรวจชั้นดาดฟ้า จึงพบว่ามีรอยร้าว แตกอยู่ตามพื้น แต่ไม่ได้ปรากฏรอยที่

เพดานของชั้น 4 จึงอยากสอบถามถึงวิธีการซ่อมแซมรอยร้าวชั้นดาดฟ้าครับ ว่าควรทำอย่างไร

เข้าใจว่า การใช้น้ำยากันรั่วซึมทา และโบกปูนทับ จะทำไม่ได้เพราะจะทำให้อาคารรับ load เพิ่มขึ้น

สงสัยว่า จะต้องกระเทาะเอาปูนบนดาดฟ้าออกก่อนหรือป่าวครับ และถ้าต้องกระเทะา จะทราบได้อย่างไรว่า ต้องลึกและกินพื้นที่

กว้างเพียงใด หรือกระเทาะเฉพาะรอบรอยร้าวครับ แล้วการกันซึมตามขอบปูนควรทำอย่างไรครับ

นอกจากนี้ ชั้นดาดาฟ้ายังมีแทงก์น้ำปูนเก่าที่เดิมใช้เป็นแทงก์น้ำของที่บ้านครับ แต่ปัจจุบันไม่ได้ใช้แล้วครับ

เมื่อการซ่อมบ้านคราวก่อนนั้น ช่างไม่ยอมทุบ เพราะกลัวมันจะกระเทือนต่อตัวอาคาร จึงอยากทราบว่า

หากทำการรื้อทิ้ง ควรทำอย่างไรไม่ให้กระทบการตัวอาคารครับ...

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : idEA**
เขียนเมื่อ : 18 ก.ย. 52 10:48:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com