Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ร้อนใจมากค่ะ จะซื้อที่ดิน แต่รู้สึกแปลกๆ ตะหงิดๆ ไม่ไหวแล้ว ขอปรึกษาหน่อยค่ะ  

ซอยในบ้านได้มีการประกาศขายที่ แปลงนึง100 ตร วา แต่มี2โฉนด คือ 50 ตร วา+ 50 ตรวา (พร้อมซากบ้านเก่า)

โดยได้ตกลงทำการซื้อที่ดินกับผู้ขาย ทางโทรศัพท์ ไม่เคยเห็นหน้ากัน (คนขายไม่ได้พักอยู่แถวนั้น)

***ประเด็นคือ ขอสำเนาโฉนดกับผู้ขายแล้ว เค้าไม่ให้ โดยคนขายบอกว่า ให้นัดกันที่ที่ดินวันโอน เผื่อดูโฉนดตอนเช้า แล้วบ่ายไปโอนเลย

-----------------------------------------------------

คำถามคือ
>>>ต้องเตรียมการอย่างไรบ้างคะ เพราะวันนั้นกลัวรีบแล้วตรวจไม่ละเอียดค่ะ<<<

เช่น เราสามารถไปขอดูโฉนดที่กรมที่ดินได้ไหมคะ (แต่ไม่รู้รายละเอียดใดๆ แม้แต่ชื่อคนขาย  อาจรู้เพียง ถนน ซอย บ้านเลขที่ ของที่ดินที่จะขาย)

ถ้าไม่ได้ วันที่ไปโอนที่กรมที่ดิน ให้เค้าตรวจให้ได้ไหมคะ

ถ้าวันนัดไปดูที่หมุดไม่ครบ มีวิธีตรวจไหมคะว่าเป็นที่ดินอันเดียวกับที่ขาย

ปล. ไม่ได้ทำมัดจำ โดยนัดโอนช่วงกลางอาทิตหน้าแล้วค่ะ

จากคุณ : มินนี่เมาส์
เขียนเมื่อ : 19 ก.ย. 52 00:51:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com