Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

!!!! ความเสี่ยงในการขายดาว์นคอนโด !!!!!!  

พอดีผมกำลังจะขายดาว์นคอนโดหนึ่ง ผมอยากจะถามถึงความเสี่ยงหน่อยครับ
โดยการซื้อขายผมจะให้ผู้ซื้อ ซื้อเช็คเงินสดมาจ่ายครับ(ขีดคร่อม)

คำถามมีดังนี้ครับ
1. เช็คเมื่อมีการเช็ค เลขที่ของเช็คกับทางธนาคารว่าเป็นเช็คจริง เมื่อเอาไปเข้าแล้วมีสิทธิ์เด้งไหมครับ
2. มีการหลอกแบบนี้ไหมครับ คือเงินเข้าแล้วเห็นเงินในบัญชีเราแล้ว ต่อมาเจ้าของแจ้งไปอาญัติเอาเงินคืนมีโอกาสไหมครับ
3. ขณะไปทำการเปลี่ยนสัญญาผู้ขายควรได้รับเช็คเมื่อไรครับ ถ้าเจอหน้ากันขอดูเช็คก่อนจะน่าเกียจไหมครับ
4. จากข้อ 3 ถ้าหลังจากเซ็นต์พึ่งเสร็จที่ office แล้วผู้ซื้อแก้บอกว่าลืมเอาเช็คมา เราสามารถทำอะไรได้บ้างครับ
5. มีโอกาสไหมที่เจ้าของจะระงับเช็คหลังจากที่เราเซ็นเปลี่ยนสัญญาไปแล้ว ระหว่างที่เราเดินไปธนาคารเพื่อเอาเงินเข้า
6. เช็คที่เอาไปขึ้นเงินจะได้รับเงินทันทีเลยไหมครับ

จากคุณ : ekk d- -b
เขียนเมื่อ : 20 ก.ย. 52 21:23:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com