Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แปลนบ้านหลังนี้ ในแง่ของโครงสร้าง เสา คาน และการรับน้ำหนัก เป็นอย่างไรบ้างครับ สร้างได้แบบนี้เลยไหมครับ  

สมมติว่าพื้นที่ใช้สอยลงตัวแล้ว ฮวงจุ้ยผ่านแล้ว ทีนี้ในเรื่องของโครงสร้าง  เสา คาน และการรับน้ำหนัก มันเป็นอย่างไรบ้างครับ

คือเดิมทีนั้น สถาปนิกออกแบบมา แล้วมันมีเสาอยู่กลางบ้าน 2 ต้นครับ ผมเลยคุยกับทางสถาปนิกว่าอยากให้เอาเสา 2 ต้นนั้นออกครับ แบบที่ออกมาใหม่ ก็เลยเป็นดังที่เห็นครับ

แต่ผมอยากขอความเห็นของท่านที่มีความรู้ด้านนี้น่ะครับ ว่าแปลนดังรูปนี้ มันสามารถสร้างได้จริง (โดยที่ไม่ต้องมีเสากลางบ้าน) ไหมครับ แล้วระยะห่างระหว่างเสาบางช่วง มันมากเกินไปไหมครับ หรือต่อให้สร้างได้จริง มันต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มในส่วนของคานที่ต้องใหญ่ขึ้น อะไรประมาณนี้ไหมครับ

หรือหากมีคำแนะนำเพิ่มเติม ก็ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบพระคุณมากครับ

แปลนบ้านชั้น 1

จากคุณ : cherubim
เขียนเมื่อ : 22 ก.ย. 52 14:15:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com